Hỏi đáp về tên cây.

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi tinibuon, 25/5/08.

1. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    e dọc thấy nó tên là Nano moss chúng bám vào lũa nhưng khi ra cửa hàng em hơi người ta ko biết là laọi gì,các bác có thể cho em biết tên tiếng việt nó gọi là gì ko ??và ở Hà nội thì mua nó ở chỗ nào ạ ??

2. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Những loại rêu này thường thì ở các cửa hàng kg có bán đâu
    Bạn thử liên lạc với 1 số bạn chơi rêu xem họ có kg, rồi nhờ họ chia lại cho chút ít
    Em cũng đang thèm thằng này !!

3. hòn đá

hòn đá Active Member

Thích đã nhận:
    1
    AE trên ABV cho hỏi cây này cây gì?

em đang trồng thử được 1 tuần rồi, phát triển tốt. hình em nó đây:
    <TABLE style="BORDER-RIGHT: #dbdbdb 1px solid; BORDER-TOP: #dbdbdb 1px solid; BORDER-LEFT: #dbdbdb 1px solid; BORDER-BOTTOM: #dbdbdb 1px solid" cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]<SCRIPT type=text/javascript>setImgWidth();</SCRIPT> </TD></TR></TBODY></TABLE>
    cây tên gì? cách trồng & chăm sóc bé.

hieunhat thích bài này.
  4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Nó là đại lôc giác đài
    - nước mát
    - nước mền
    - ánh sang TB

5. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cây này là cây gì vậy các bác ?

Hôm nọ mua rau thấy có lẫn một đống cây này (nhặt ra đc 1 chậu luôn), đem thả vào nước thấy ra rễ lên ầm ầm nhưng ko biết tên là gì. Các bác xem có thể cho nó vào bể đc ko vậy. Nghe nói cũng là 1 loại rau (nhìn trong hình trông giống rau đắng nhưng ko phải đâu ạ).

ototulai thích bài này.
  6. hunghungbeta

hunghungbeta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ko nhớ rõ lắm, nhưng tui ko nhầm thì đây là rau ngổ, trồng dưới nước thoải mái nhưng nó ra lá cạn ngoi lên mặt nước đó bạn à!

hieunhat thích bài này.
  7. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cây này ko phải rau ngổ bác ạ, rau ngổ(trong Nam gọi là rau om) thì em biết.

trungnhu thích bài này.
  8. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em thì không biết cây gì nhưng chắc chắn không phải là rau ngổ.

9. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu như mình không nhầm thì cây này gọi là cây tá bùng có ở trong nam thôi cây này cũng ra lá cạn ngoi lên mặt nước đấy bạn ạ

10. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hà hà cây này là cây rau đắng, hum rùi tui lụm đc 3 chậu đem trồng trong hồ ươm , nhìn cũng đẹp ,hơi giống lệ nhi nhưng lá nhỏ với dốt thưa hơn

11. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Cây này chính xác là cây rau dd81ng rồi vì mình hay ăn lắm, nếu ăn với cháo cá lóc thì tuyệt cú mèo luôn, chúc vui

12. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Bác ơi cho mình thêm nha, trong nam có cả rau Ngổ và rau Om , rau ngổ thì nấu với lươn và nước cốt dừa là ăn quên thôi, còn rau om thì có thể bỏ vào nồi canh chua ăn thơm lắm , vài thông tin góp thêm , chúc vui

tienvuong thích bài này.
  13. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    để bữa nào chụp hình rau đắng so sánh coi nó là rau jì, bữa đi về long an có hái một mớ dìa, mà thấy nó sống dưới mươn đây lun tưởng cây nào đẹp lắm hái dìa chưa kịp coi, đem lân sài gòn, ba mẹ nói rau đắng thất vọng quá, nhưng rồi đem trồng nó xanh um àh, mình sẽ chụp khi sạt máy ảnh xong

14. tigi

tigi Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây này là đại lộc giác đài, quê mình ở hà nam.Hôm truớc về quê chơi đi dạo quanh vườn cũng thấy lác đác một ít anh chàng này và còn có cả riccia nữa (tất cả đều mọc trên cạn dưới tán cây ẩm). đem về bạn đừng thả ngay vào nước nhé, chúng sẽ rủ nhau ra đi về nơi trời xa hết đấy. Phải thuần dần cho nó quen với môi truờng ngập nước bạn ạ.Chúc bạn may mắn chứ không phải như mình ( Chỉ còn sống vài cọng le que ). hehehe

15. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Đại lộc giác đài lá cạn, kiếm dễ, trồng từ cạn sang nước rất khó, tồn tại và phát triển đẹp cũng khó. Mình đang trồng sau khi khai thác từ rừng Mã Đà, đã là lá nước mà vẫn im ru, chưa thấy phát triển tẹo nào, có lẽ do nước nóng quá 28-31 lận. Chúc bạn trồng thành công, và có một bụi DLGD thật đẹp. Thân
    P/S: DLGD khá giống pelia nhỏ, cách phân biệt là có gân chỉ ngay giữa, pelia không có, màu DL xanh nõn chuối, màu pelia xanh lục, cả 2 đều trông trong trong như sương sa(để ăn í).

16. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em đã nói ở trên cây này ko phải rau đắng mà các bác. Cây rau đắng thì em còn lạ gì.

17. aiaiai

aiaiai Member

Thích đã nhận:
    0
    rau này mình ăn phở thấy hoài nè, đắng lắm, ăn không ngon gì hết, nhưng mà cho vô hồ trồng được hả bạn, nhìn cũng đẹp đó, mai mốt đi ăn phở xin nhiều nhiều rau này không ăn, để trồng cho cá nó thở.

18. tunghia

tunghia Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như cây này là cây rau dừa (ở quê em giọi vậy) thường sống ven các rãng nước. là có gân màu trằng trông khá đẹp. Rau dừa nước còn có tên là Thủy Long, cây loại dây bò mọc ở ao hồ đầm lầy, có nơi người ta dùng ngọn và lá non ăn sống cho mát. Công dụng quan trọng nhất của cây này là dùng để chữa các bệnh về thận như đái đục, đái buốt, đái dắt, viêm cầu thận, thận nóng và sỏi đường tiết niệu
    Rau dừa là một loại rau mương, thường mọc hoang dọc theo mương rạch, hoặc được nhà vườn thả cho mọc tự do trong các mương vườn.

Rau dừa thường được ăn kèm với Lẫu Mắm Miền Nam chung với các loại rau khác.
    Tuy nhiên, rau dừa ít thấy bán ở vùng thành thị, thường chỉ có ở chợ quê.

Bông rau dừa cũng khá xinh với cánh hoa mõng manh màu trắng.
    Để phân biệt với hoa rau dừa - rau dừa nước, lọai hoa dừa mọc trên cạn được gọi là hoa dừa cạn.
    Cả hai loại rau dừa và dừa cạn ngoài phần lá có hình dáng bên ngoài rất giống nhau, những phần còn lại thì cả hai hoàn toàn khác biệt.

Rau dừa có thể ăn sống, luộc; nhưng dừa cạn chỉ sử dụng trong y dược cổ truyền, tức là phơi cho khô rồi sắc uống. Hơn nữa, dừa cạn khi còn tươi, lá và phần thân dừa cạn còn hăng hắc mùi lá và nhựa cây rất khó chịu, nếu ăn sống chắc ói dài dài

19. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Cho em hỏi cây em khoanh đen là cây gì ạ.?

4rum thay đổi chương trình up ảnh làm em ko up lên được.em lọ mọ hơn 1 tiếng mà ko up đươc,Các anh các chị up lại giúp em,em đành phải đưa link lên và cho em hỏi cây em khoanh đen là cây gì ạ.?Em trồng đươch hơn 2 tháng,thân mềm có rẽ thân,nhánh mọc trên thân,tốc độ phát triển chậm.EM cám ơn.
    http://www.flickr.com/photos/27919182@N05/2607001710/?edited=1

20. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    sao mãi chẳng có ai trả lời giúp em là cây gì vậy???chẳng nhẽ lại khó thế ạ