[Hỏi] Đèn led cho cây đỏ

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi Ambo, 31/10/13.

1. Ambo

Ambo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang có ý định trồng một vài cây màu đỏ như liễu đỏ răng cưa, vảy ốc đỏ, diệp tài hồng lá đỏ, diệp tài hồng là kim ... cho phần hậu cảnh cùng với riccia, nmc, cỏ bợ, tcn ... cho phần tiền cảnh. Vì bể em bé khó tìm những bóng thích hợp, bóng compact thì không hợp lý với thủy sinh nên đang muốn làm 1 cây đèn led . Tuy đã tham khảo thông tin khá kỹ lưỡng trên mạng, cây màu xanh thì không vấn đề nhưng led cho cây đỏ em thấy thông tin vẫn còn khá là mù mờ. Anh nào đã thử led xanh dương trên cây đỏ có thể cho kinh nghiệm và kết quả ở đây được không ạ? Em cũng có một vài câu hỏi chưa rõ:
    1. Với bể cc rộng 40 thì cần bao nhiêu dải led là thích hợp? Em thấy mọi người bảo tầm 8 - 10 dãy là hợp lý phải không?
    2. Cây đỏ thì ăn ánh sáng xanh dương, và ánh dương trong led trắng lạnh là không đủ, vậy bổ sung 1 led 5050 xanh dương là đã đủ cho khu vực trồng cây đỏ chưa hay cần hơn (vs điều kiện 8-10 dãy led)
    3. Các đàn anh đã có kinh nghiệm có thể cho em học hỏi kinh nghiệm phối màu đèn led giữa các màu đỏ, xanh dương, trắng lạnh, vàng hợp lý với
    Em xin cám ơn!

2. rainx

rainx Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Cùng ý nguyện với bác chủ thớt! đặt gạch hóng :D

3. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    mình cũng đang quan tâm về đèn led, đọc bài loanh quanh và nhận thấy có lẽ đèn led vẫn ko đáp ứng đủ nhu cầu cho cây đỏ bằng đền t5ho hay t8ho đâu, bể của mình 90x45x45 đang dùng 4 bóng t5ho 10.000k sau phải thay 2 bóng t5ho 6500k để cho cây đỏ đẹp hơn, và kết quả nó đẹp hơn lên rất nhiều

muoivankhatmau thích bài này.
  4. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Xài LED cây vẫn đỏ được , nếu xài 7020 nhé , cây đỏ khi gần lên nửa bể có bác khách bên em nói đỏ bình thường nhé

5. ICHIAN

ICHIAN Active Member

Thích đã nhận:
    51
    Là cây đỏ ở bể của mình. Nhưng chỉ đúng với một só loại vì mình thấy Huyết tâm lan và Tân đế và liễu đỏ là lên màu đẹp còn vảy ốc thì phải khi gần ngoi lên đến mặt nước nó mới lên màu ( bể mình set gần 4 tháng) Nhưng mình không dùng 5050 mà chỉ dùng 5630 và 7020. không biết có phải phối thêm màu xanh dương không nhỉ? Bác nào đã sài tất cả các loại led rồi đóng góp thêm tý

6. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Cắt cắm em nghe nói có bài viết thêm ít Xanh dương xem sao anh :)

7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=4241

thêm màu j cần tham khảo ở thớt này, có 3 tham số cần quan tâm là dải phổ (spectrum), nhiệt độ màu và độ sáng (lux)
    Nếu bạn DIYLED có specs của các loại LED bạn đang DIY thì post lên cho mọi người cùng tham khảo

muoivankhatmau thích bài này.
  8. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    giáo sư phán chuẩn quá. :d .đèn led thì hầu như các thông số đó còn rất mơ hồ.

9. ha_sailstower

ha_sailstower Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tình hình là e cũng đang quan tâm đến đèn cho cây đỏ, nhưny chắc chi dùng th05 6500k thôi .........

10. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Các loại led thanh trên thị trường hiện nay là sản phẩm từ TQ nên thông số hầu như không có, hoặc có thì cũng khó chính xác
    Vậy nên mọi người chỉ DIY theo cảm tính và thử nghiệm thực tế thôi chứ khó có thể rút ra được một công thức chuẩn nào đó