(Hỏi) gấp. chim này là chim gì, và nuôi như thế nào

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi haquyettam, 13/5/12.

1. haquyettam

haquyettam New Member

Thích đã nhận:
    0
    lúc nãy em ra cổng, có thấy con chim non nó xà xuống, chắc rơi từ cái tổ nào đó, chim còn non chưa đủ lông cánh nên em vồ đc, nhưng chưa biết đó là chim gì, và nuôi như thế nào. e định thả nhưng thấy nó ko bay đc như thế thả cũng chết tội nó, ngĩ chim sa cá lặn cũng hơi ghê=;

[​IMG][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:02 PM ----------

diễn đàn chym cảnh mà ko bác nào biết à, hic mang qua các diễn đàn khác mấy thánh toàn phán chym se mới ghê chứ ==!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Giống chim chìa vôi nhỉ, thuộc bộ nhà sẻ mà, các bạn đó trả lời đúng rồi thì phải.

3. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    nhìn giống chìa vôi non lắm.Nuôi em nó thay lông là biết ngay mà

4. lebachu

lebachu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    đúng rồi chìa vôi hay còn gọi là chiền chiện.chim non ăn sâu nhé.kết hợp cho ăn cám chim pha nước cho sền sệt đút cho ăn dần dần hàm lượng nước pha ít dần để tập cho chim ăn cám khô khi đó để thêm cốc nước cho chim uống.con này khi trưởng thành có chùm lông hình trái tim ở ngực rất đệp đó.bạn nuôi nó đi.chim nhỏ mới tập bay nên rơi xuống đấy thả ra bây h là nó chết chứ ko sống đc đâu. đừng quan niệm chim .... vớ vẩn mình tóm đc con nào mình nuôi hết.làm điều xấu mới sợ chứ đừng sợ chim sa .... quan niệm xưa cổ hủ thôi

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:34 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:09 AM ----------

ghé qua mấy diễn đàn bạn úp thấy mọi người nói chích chèo than.mình cam đoan ko phải chòe than.nuôi nhiều loại đó rồi.nó ko có vạch trắng trên mắt và có và chòe than non có vài lông cánh ở giữa trắng,con này nhỏ hơn chòe than non,thức ăn của chim thì mình thấy chia ra làm 3 loại chính.phân biệt qua loại mỏ.loại 1 ăn hoa quả côn trùng tất cả bọn này đều thuần ăn cám đc,trừ 1 số con chỉ ăn sâu bọ côn trùng mà ko ăn tập thì vẫn thuần cám đc nhưng thi thoảng phải cho ăn thêm sâu và ,côn trùng,dế hoặc hoặc châu chấu ko thiếu chất chết,đặc điểm của tất cả bọn này là chim non đều ăn sâu ,côn trùng.loại thứ 2 ăn ngũ cốc ; thóc,gạo như bộ sẻ,vẹt bọn này chim non 1 số loại ăn sâu 1 số ăn ngũ cốc đc chim mẹ nuốt vào bụng ngâm mục sau đó đùn ra cho chim non ăn.loại thứ 3 ăn thịt như bọn chim săn mồi,và chim non của nó cũng ăn thịt.như vậy là bạn đã thấy chim của bạn giờ có thể ăn sâu ăn châu chấu ,cào cào.dế.thêm vào đó bắt đầu cho ăn cám pha chút nước.mới đầu chắc phải đút cho ăn sau rồi nó mở miệng đòi ăn bạn nhé.à bổ xung thêm loại ăn hải sản.như cò,cuốc,.... chim non ăn thức ăn như bố mẹ

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:38 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:34 AM ----------

à mà bác để ý xem chim non rơi gần đấy chắc chắn chỗ đó có tổ bác coi lượm nốt mấy con chim non còn lại nuôi cho vui^^

Last edited: 14/5/12
  5. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cơ mà em thấy nó giống con bạc má non các bác ạ
    ............

6. lebachu

lebachu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    mình chắc chắn ko phải bạc má.bạc má mình nuôi rồi.chim non bạc má.chiền chiện(chìa vôi),chích chèo.3 con này tương đối giống nhau.nhưng bạc má non có đốm trắng ở má,chiền chiện non có vạch trắng ở mắt.chích chèo non có 3 - 4 cái lông trắng ở giữa cánh