Hỏi gấp về giun và hướng chữa trị !!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi bambilx, 25/8/07.

1. bambilx

bambilx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong hồ em HB của em,ở dưới đáy có nhìu con giun màu đỏ tầm 0,5 -> 1cm.Các bác cho em hỏi đó là giun jì,có ảnh hưởng đến sức khỏe cá ko?.Hướg giải quyết và biện pháp phòng chống về sau ra sao??
    Mong các bro giúp đỡ,vì là lầ đầu gặp tình trạng này.

2. trinhnon

trinhnon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    rắc muối xuống đáy giun sẽ tự tiêuuuuuuuuuuuuuuuuu.

3. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hướng giải quyết trước mắt là bạn nên mua 1000đ cá trâm và cho vào thì tụi nó sẽ dọn sạch chỗ giun đó cho bạn ngay.

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Giun màu đỏ đấy chính là ấu trùng của 1 loại muỗi.Giun có xu hường tạo quanh mình 1 lớp chất cặn bã làm nơi trú ngụ.Giun này không hại cho cá gì nhiều ngoài 1 số chất do giun thải ra không đáng kể nhưng sẽ làm mất thẩm mỹ hồ cá.
    Nguyên nhân do hộp lọc của bạn có mực nước tràn coa,mặt nước lặng nênmuỗi có thể đẻ được vào hộp lọc,từ đó trứng di chuyển xuống hồ.
    Cách trừ khử giun rất dễ,cải thiện hộp lọc cho tốc độ chảy & mực nước dâng tràn thấp hơn để tránh muỗi đẻ,mua 1k - 2k cá trâm về thả trong hộp lọc & hồ cá thì mấy bữa sau sẽ sạch bóng giun ngay,HB có đói thì xơi luôn bọn cá trâm cũng tốt.Những con trên lọc sống rất lâu vài tháng là thường.

5. bambilx

bambilx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks anh các bro sáng mai em sẽ cho thi hành ngay.để lũ giun sớm ra đi theo phương châm "ko có muỗi,ko có sốt xuất huyết".