Hỏi kinh nghiệm các tiền bối

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ha_vien_ngo, 1/2/10.

1. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Thứ bảy 30/1 mình mua 1 con chòe lửa, đây là con đầu tiên mình nuôi nên chưa có kinh nghiệm. Nó là chòe mộc đã ăn cám, nhưng vẫn nhốt trong lồng cũi , mang về nhà mình thả vào lồng nuôi chòe kc : R= 50cm C= 80 cm có áo lồng che kín đến hôm nay là ngày thứ 3 nhưng có người qua chim vẫn nhảy loạn trong lồng, kể cả tiếng động khi mở cửa nhà vòa buổi tối nó cũng nhảy (loại áo màu đỏ mỏng bán ở CH chim ). Cho mình hỏi hiện tượng đó có bình thường với CL mộc ko ? Nên làm cách nào cho nó ko hoảng ? Cảm ơn moi người đã đọc và cho hướng dẫn.

2. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    chim này mới đưa về nhà cũng dc xếp vào chim bổi, nên em nó còn nhát lắm bạn, đó là điều rất bình thường, bạn cứ từ từ chắm sóc, mình chỉ có vài kn sau đây, mấy ngày đầu mở áo lồng hở 1 chút, sau đó cứ dần dần tăng lên, bạn có thể đặt lồng chim dưới đất hoặc treo ngang tam mắt nguồi nên có nhiều người qua lại,mấy bữa đầu em nó vẫn sẽ nhảy tưng tưng, nhưng 1 thoi gian mệt là ko muốn nhảy nửa, và cung biết người ko làm hại chúng, thì chúng se mau dạn người thôi

ha_vien_ngo thích bài này.
  3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chòe lửa khá là mau thuần, bạn cứ trùm lồng khoảng 2 tuần (hé bớt 1 chút để cho nó có thể nhìn ra ngoài được) rồi hẵng mở dần. Khoảng 2 tháng sau hẵng bỏ áo.

Trong thời gian này, thi thoảng dùng tay cầm sâu cho nó ăn qua chỗ hở của áo lồng thì sẽ mau dạn hơn. Khi đưa sâu vào cần kiên nhẫn một chút để nó nhảy một lúc mới dám quay ra ăn sâu

ha_vien_ngo thích bài này.
  4. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    chấp nhận nuôi chòe bổi thì phải có kiên nhẩn mới được bác ạ . Một con chim bổi trong vòng hai tháng đổ lại , thấy người đi qua nó nhảy loạn lên là dấu hiệu bình thường , chứ thấy người đi qua mà nó không nhảy thì bác cần xem lại - vì nó đã kiệt sức quá nhảy không nổi chứ không phải dạn người

5. balua618

balua618 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    đừng lo bạn hen , mình củng mới mua 1 em dc 3 ngày em này là bổi .. về nhà vẫn nhãy nhưng k đâm đầu . được cái chịu hót lắm sáng sớm là đã làm 1 hơi tới 8h 9h sáng rồi :p:p:p , bạn cứ che em nó ngày đâu lúc mới mua... quan sát xem em nó có ăn k . còn k thì mình có 1 cách
    Ra tiệm thuốc : mua 1 viên tettra 1 đầu đen 1 đầu cam đó ( cỡ 500d 1 viên ) về pha nữa viên với 1 cóng nước cho chim uống :) mình làm thử rồi hiệu quã khá cao.. nhưng nếu bạn sợ thì mua sâu đỏ 15k 1 e về thử xem sao :D:D

6. ha_vien_ngo

Thích đã nhận:
    38
    Cảm ơn các anh em đã chỉ giáo, mình đã thực hiện như chỉ dẫn của mọi người đén hôm nay nó đã khá hơn nhiều, mình đã mở áo lồng rộng 6 nan và để lồng xuống sân đứng ngắm cách 1m mà nó chỉ nhảy từ cầu xuống đáy lồng rồi lại nhảy lên dáng vẻ chỉ còn một chút e sợ. Nhân dịp nghỉ tết mình định bỏ đói một hai ngày rồi nhử sâu giống một số bạn đã làm ko biết có ổn ko ? Anh em cho vài ý kiến hay là thuần theo cách cũ?
    " mua 1 viên tettra 1 đầu đen 1 đầu cam đó ( cỡ 500d 1 viên ) về pha nữa viên với 1 cóng nước cho chim uống :) mình làm thử rồi hiệu quã khá cao.. nhưng nếu bạn sợ thì mua sâu đỏ 15k 1 e về thử xem sao :D:D" Cho m hỏi thuốc trên có tác dụng gì, nò làm cho chim chóng thuần à. M được biết thuốc này chữa bệnh đi ngoài . Cảm ơn tất cả mọi người.
    Nhân dịp chuẩn bị bước sang năm mới mình kính chúc anh em cùng toàn thể gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc, an khang, thinh vượng, năm con chúa tể muốn chim gì được chim đó....và mọi sự đều như ý. - Cung chúc-<!-- / message -->

7. balua618

Thích đã nhận:
    10
    à cái thuốc đó .. tác dụng cũa nó mình cũng k rỏ nữa :):) nhưng có quen mấy ông đi bẫy á , hôm bữa ỗng chĩ cứ chim mới bẫy về cứ cho uống 1 chút , chắc giúp hạn chế cho nuôi chim bổi bị chết đó :x:x:x her her con lữa hôm nay nó hót lớn quá trời zui gớm

8. daminhchau

daminhchau Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho mình hỏi với bạn mua chú lửa đó ở đâu thế, đuôi có dài không bạn, giá cả thế nào vậy ... Hì đang định kiếm 1 em.

9. ha_vien_ngo

Thích đã nhận:
    38
    Con này mình mua của người buôn bán chim ở gần nhà ( T. trấn Phùng- ĐP- hà Nội) với giá 290 k , chim bình thường nên giá hơi đắt, đuôi dài khoảng 15cm, đã nghe thấy nó hót khi cho vào lồng tắm nên khoái mới mua. Bây giờ mặc dù còn nhát nhưng cứ mở hé áo lồng là nghe được nó hót mấy tiếng. Mình khuyên bạn nếu ko có nhiều thời gian thì kiếm một con thuần mà chơi, nhưng chỉ là khuyên thôi nhé còn tùy.

10. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    Chú ha_vien_ngo có phải la chú hôm ra nhà cháu xem con chòe lửa của cháu đấy ko?cháu o ngoài cổng viện mà hôm chú vào nhà cháu chơi đấy.Hi chú,hóa ra chú cũng là thành viên của diễn đàn này.Chúc chú cùng toàn thể mấy anh em trong diễn đàn năm mới mạnh khỏe,nhiều tài lộc,nuôi được những con chim thật hay nhé.Hôm nào chú rỗi mang em chòe lửa của chú ra nhà cháu dợt cho vui.ở chỗ mình cháu thấy ít người nuôi chòe lửa nên cũng chẳng muốn kêu gọi anh em thành lập cội chim.thỉnh thoảng chú tạt qua nhà cháu cháu với chú chia sẻ kinh nghiệm chọn mua và cách chăm sóc chú nhé.chào chú và một lần nữa chúc anh em năm mới mạnh khỏe và may mắn.

11. nguyentruc

nguyentruc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Các bạn đã nói hết rồi, mình nói gì cũng bằng thừa. Chỉ mong bạn hãy kiêng nhẫn, một thời gian ngắn nữa thôi là em nó sẽ dạng lại thôi.

12. ha_vien_ngo

Thích đã nhận:
    38
    Đúng là chú, hôm chú ra nhà cháu cũng là tình cờ đi qua thế có nhiều chim lên ghé vào. hôm đó chú mới bắt con CL ở Thụy được mấy ngày về nó cứ nhảy loạn nên cũng sốt ruột, cứ tưởng CL dễ thuần giống như chào mào nên phải hỏi AE trên dđ giờ thì đã tam ổn. Biết cháu chơi chim thì thỉnh thoảng giao lưu, chú nuôi chật sân mỗi con một loại mấy ngày nghỉ tết nếu rãnh vào nhà chú < HÀ> nhà A2 đàu khu tập thể 3 tầng sơn màu ghi xanh cháu nhìn từ trên đường thấy có áo lồng đỏ là đúng. Chú tham gia D Đ năm 2009 nhưng do vừa rồi có sự cố nên phải lập lại nick, tham gia DĐ có nhiều bổ ích. Năm mới chúc cháu và tất cả mọi người những lời chúc tốt đẹp nhất.

13. balua618

Thích đã nhận:
    10
    chú ơi . muốn chim mau dạn thì phãi kiên nhẫn chứ , con có cách thuần này cũng muốn đưa lên cho mọi người tham khão
    chim con mua là hên xui hen nhưng hên cái là em này còn lữa rừng nên k mệt lắm . con thuần trong 5 ngày đến nay đứng gần lồng bung hết áo thì nhãy sơ sơ thôi k đâm
    Ngày thứ 1 : chim mới về chuẩn bị 2 cóng cám 2 cóng nước ( 1 cóng nước pha terra) cho chim ra nơi yên tĩnh và có ánh sáng .
    Ngày thứ 2 : bung nữa áo lồng treo cao hơn đầu người 1 gan cho thêm 1 cóng sâu với bột ( bột trộn với 1 ít sâu khô ) là sâu tươi 3 phần bột 7 phần
    Ngày thứ 3 : chơi sung bung hết áo để xa xa đứng 1m thì em nó k nhãy nữa bỏ 5 em cào cào sạch bách lun :D:D , hôm nay thì em nó đã chiệu ăn bột rồi
    Ngày thứ 4 : Em nó Hót sổng buổi sáng , ( còn trùm áo mới hót nha ) . quyết định bung hết áo treo ngay nhà tắm chiều chiều em nó vẫn chuyện
    Ngày thứ 5 ( hôm nay) : em nó hứng lên thì hót sổng k thì chuyện , hể nghe tiếng nứoc chãy là la um sùm , hiện em đúc kiếng vào thì em nó đã đá kiếng :) có clip nè mà k biết đăng lên
    P/s: em thấy muốn chim mau dạn , thì chúng ta phãi làm sao để chim mau lên lữa hiện cách này em đã thành công đc 1 lữa 1 sâu rồi :x:x:x
    các bác đừng quan trọng chuyện cám nhá , con vẫn nuôi bằng cám a vầy bịch nhỏ nhỏ 6k bịch :blushing::blushing: