Hỏi kinh nghiệm của các bác cho gà ấp trứng !

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi TeddyPhamHung, 26/1/11.

1. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    Xin các bác cho em hỏi cách bảo quản trứng thế nào để được lâu. Vì em ko ấp máy nữa mà để gà ấp nhưng không biết cách bảo quản trứng thế nào trong thời gian đợi gà đẻ xong. Tình hình là 13 trứng của em hư hết 8 trứng.... :crying::crying::crying:

2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    trứng để trong điều kiện bình thường ở nơi thoáng mát thì tích trữ được khoảng 1 tuần, nếu được bảo quản ở nhiệt độ tầm 15 - 18 0c thì để cũng ko quá 12 ngày. nếu ko có điều kiện tối ưu như thế thì bạn tìm cho mát mẽ để trứng, nhớ phủ 1 lớp cát trên mặt thì có thể để được tầm 9 - 10 ngày. hiện tại trứng nhà bạn được bao ngày rồi sao biết hư, tình trạng thế nào?

3. tuannho

tuannho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Tỉ lệ kém thế nhỉ. Bạn có soi xem có phôi không! nhỡ tại trống ko đạp thì sao........

4. TeddyPhamHung

Thích đã nhận:
    617
    thì gà mình nó đẻ 13 trứng mình cho nó ấp 5 ngày không thấy lên phôi là hiểu chuyện rồi... mà đúng vậy mình ốp la hết 8 trứng vào sáng nay không có trứg nào có phôi cả =.= ăn mà sót :(

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:53 PM ----------

mình cũng nghỉ có 1 cách chắc có lẽ khả thi hơn cho những anh em chơi ấp gà là... nuôi 1 lúc khoảng 10 em gà mái cùng lứa thì trong 10 em đó thế nào cũng có em trước em sau nên có thể gửi trứng. Nhưng như thế trứng sẽ nở không đều và cách ngày nhưng vấn đề này không ảnh hưởng vì gà con vừa nở mình để cho ráo lông bắt sao lòng úm thì gà mẹ vẫn tiếp tục ấp cho đến khi nào nở hết trứng thì thôi... Nhưng cách này chỉ dành cho những ae nào nhiều gà mái ^^ còn ít thì hên xui giống em :D

5. letuan4u

letuan4u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    262
    Nếu mà nuôi nhiều gà mái thì nên dùng mấy ấp là hiệu quả nhất, không thì phải đánh dấu trứng từng con để biết mà trao đổi qua lại giữa các con mái, con nào nở trước bỏ ra nuôi đèn hoặc cho vào bầy con mái nào nở nhiều, để con mái kia còn ấp tiếp chứ không là nó bỏ ko ấp nữa

6. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Gà nhà mình đẻ cách nhật, cả tháng mới hết trứng và ấp, 24 quả vẫn nở 21 em, điều kiện là trứng để nơi mát mẻ. Mình biết có người nuôi gà ác, trứng để tủ lạnh một thời gian, đem ra ấp vẫn nở bình thường, nhưng mình chưa thử.

7. tuannho

tuannho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Hình như có cách soi xem trứng có phôi không ngay từ sau khi đẻ được 1 ngày hay 6 ngày gì đó. các bác có ai biêt không chỉ đi. cái này bên sinh học một tí :D

8. TeddyPhamHung

Thích đã nhận:
    617
    gà ấp phải 4 ngày mới biết có phôi hay không bạn ơi chứ mới đẻ ra soi thấy trứng nào cũng giống nhau @@

9. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    có thể mình nói cách này bạn thấy khó tin nhưng thật sự là mình đã chứng kiến tận mắt. một ông ở gần nhà chơi gà lâu năm cứ gà mái đẻ ra là ông cho trứng vào tủ lạnh. tới khi gà ấp thì lấy ra cho ấp. tỷ lệ đạt khá cao 1 lần ấp 11 trứng nở đc 9 con. và rất đều bầy nào cũng vậy( trừ trường hợp trứng ko có cồ thì mới nở ít thôi). nhưng để trứng ở cánh tủ lạnh thôi nhé.

10. VN-CLC

VN-CLC Member

Thích đã nhận:
    2
    Để trong tủ lạnh là tốt nhất, 15 ngày trong tủ lạnh đem đi ấp vấn OK