hỏi kinh nghiệm của các cao thủ nuôi la han

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi alibaba83, 29/10/08.

1. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    mình cũng mới nuôi cá thôi thấy em này có bộ áo đẹp nên chơi thử. các bác chỉ giáo cho em cách nuôi để cá lên đầu với em mới nuôi lần đầu tiên mà, các cao thủ chỉ cho em thật tường tận vào ạ cách cho cá ăn như nào và chế độ ăn như thế nào để cá lên đầu nhanh mà mầu lại đẹp
    và cả nhiệt độ nước nữa em ở ngoài bắc, em nghe có người nói cho cá nhìn thấy nhau hoặc soi gương thì sẽ lên đầu nhanh có phải ko các bác mong mọi người giúp đỡ em.

2. cuccucucuc

cuccucucuc Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng bác đã tham gia hội cá la hán hi hi .
    Kinh nghiệm của bản thân em thôi nhé nếu có gì sai thì mọi người sửa luôn :
    + Lên đầu thì chủ yếu là do gen , còn về thức ăn thì có thể cho ăn tôm hay tép để vỏ càng tốt ( cá nhỏ quá thì ko nên để vỏ tôm vì khó tiêu , vỏ tép mềm hơn thì được ) cá nhỏ có thể cho ăn thêm lăng quăng cho cá sung cũng góp phần lên đầu á . Còn nếu có điều kiện và thời gian thì cũng thử cho cá ăn thịt bò xay nhuyễn nhưng 1 tuần nên cho ăn 1 hay 2 lần thôi vì món này khó tiêu nhất nếu thấy cá khó tiêu thì bỏ món này luôn hen . Thức ăn viên thì bác có thể tham khảo VIKING , XO loại lên đầu .

+ Soi gương thì khi cá khoảng 3 ngón trở lên mà bạn ko có cá khác để kè đầu thì có thể đặt gương trong hồ , nhưng mỗi ngày nên để 15p - 20p thôi vì để lâu cá mau chán lắm . Soi gương là giúp cho cá sung khi cảm thấy có đối thủ , kích thích phát triển gù .

+ Nhiệt độ thì ngoài bắc lạnh nên bác nên mua sưởi về cắm , nhiệt độ tốt cho cá la hán thường khoảng 31 độ , với King Kamfa thì nên để nhiệt độ 30 độ là tốt nhất .

Kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình chỉ có thế mong là sẽ giúp được bạn có được 1 chú cá đẹp .

3. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    hỏi kinh nghiệm

cảm ơn bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm của bạn, nên ngày nào cũng cho ăn hay cách 1 ngày lại cho cá ăn hả bạn

4. cuccucucuc

cuccucucuc Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì 1 ngày cho ăn 2 cữ sáng và tối , chúc bạn có 1 chú cá đẹp , thân !