Hỏi kinh nghiệm để có 1 chú supreme đẹp ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi catbui78, 30/10/07.

1. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi hiện đang nuôi 1 em supreme, khoảng 2,5 ngón tay, đã đỏ được 1 chút rồi. Tôi muốn hỏi anh em kinh nghiệm nuôi dòng LH này để có 1 chú cá đẹp ( VD: nước, thức ăn, đèn...)
    Xin cảm ơn nhiều !

2. honganh

honganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thứ 1 , con cá phải có gen đỏ (như bố nó đỏ)
    Nếu đã có, thì chỉ cho ăn tép sống luôn vỏ , cộng thêm JBL là được . Nhiệt độ cần giữ trung bình 28 độ C( trong sàigòn thì khỏi vì lúc nào cũng nóng . Ngoài ra , bạn phải cho em nó đá kiếng cho xung, hay lâu lâu phải thả cá sặc, cá chép hay la hán dởm cho nó dí mới được . Cần duy trì chế độ muối nhiều hơn các loại khác. Nếu bạn thực hiện đều các đk trên thì bảo đảm nó đỏ như vầy nè

3. kiko

kiko Banned

Thích đã nhận:
    0
    em cũng mún mua 1 con nhưng ko bít ở đâu? chỗ em bán kingkamfa đẹp lém nhưng em ko dám hỏi já :laughing: còn giống này thì em ko thấy bán:blushing: !

4. honganh

honganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    giống này ở Sàigòn bây giờ hiếm lắm, chỉ vài tiệm cá nhỏ khu vực tân bình là còn bán thôi

5. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    định góp ý , nhưng pác hồng anh nói hết rồi ^^ , tép để luôn vỏ nhưng nhớ cắt những phần nhọn có thể gây tổn thương cho cá ra nhé

6. catbui78

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn sư chỉ dẫn của các bạn, tại tôi thích màu đỏ của con này quá, nhưng khi mua hỏi chủ cá thấy bảo cũng kỳ công thì mới có được con cá đẹp ! Nhưng hình như giống cá này ko nên thay nước thườnng xuyên thì phải ? Các bạn có ý kiến gì về vấn đề này ko ?

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    bạn ra Lưu Xuân Tín đi, mình mới ra đó chiều nay, có một tiệm (mình ko nhớ tên) bán khoảng 3~4 em Supreme thì phải, đỏ au, đầu to, đẹp lắm, to cỡ hơn bàn tay. Mình nhìn mê lắm, nhưng hok dám hỏi giá :blushing:

8. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Gen cá này có 3 loại, 1 loại đỏ bầm, hay còn gọi đỏ như máu, còn 1 loại đỏ cam và đỏ hồng... và đôi khi nó mất màu thành trắng bệch hay còn gọi là bạch tạng, không tổng hợp đc sắc tố màu.
    Tùy sở thích mỗi người mà chọn đỏ nào, mà giống này chỉ hen xuôi thôi, vì mua lúc cá bột, ko thể nào biết màu sắc thế nào.
    Còn việc cho ăn uống thì lúc nhỏ cứ cho ăn tép và thức ăn viên(nếu bạn tin thức ăn SuMo, JBJ,..... làm cho cá lên đầu hay nhiều chất bổ thì cứ ráng mà nhét cho nó ăn trong vòng 1 tháng đầu thôi), còn không tôi xin thưa và dám khẳng định anh em là cho thức ăn viên dạng tầm thường cá cũng lên đầu và ổn định màu sắc và sung mãn ( nếu nó ko có gen có đầu).... chứ đừng có phí tiền bạc vào mấy các quảng cáo thức ăn xịn như bây giờ.... Tôi dám khẳng định vì tôi đã trải qua như các bạn lúc mới nuôi la hán... Nuôi khi chưa có mấy cửa hàng cá la hán đồ sộ bây giờ và tự xưng là nghệ nhân.. Bó tay mấy anh chị giàu tiền mỡ tiệm, tự cho là hiểu biết. hic.
    Giống này ngộ là hình như nó ăn chay, đố biết lí do gì mà nó ko thèm ăn cá chép. chỉ khi cá bột nó mới ăn thôi, khi lớn thì nếu cho cá chép vào thì nó cũng rượt cho vui nhà vui cửa và bỏ đó... và nó chỉ ăn tép, thịt bò....
    Giống này hầu như là mất luôn, ko còn, vì nó dữ wa', nếu ko lần còn gọi là Super Red hay còn gọi là Red shock....

9. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    e hoàn toàn đồng tình với bác you and i .buôn bán thì lừa đảo(lừa khách đã đành còn lừa luôn người trong chi hội ),lại còn bày đặt buôn bán để làm từ thiện=)) đi mua toàn cá đẹp của người chơi về ép giống rồi tự xưng là Nghệ nhân=)) =)) ~X( .lừa xong lúc bị kiện lại bảo nếu ai cũng nuôi dc lên đầu...thì nghệ nhân chúng tôi để làm j...v.v. đúng là nói mà ko sợ méo mồm các bác ạ.dòng cá nào cũng kêu chất lượng cao,đặt cái tên thật hoành tráng rồi lừa đảo,ko lên dc đầu thì vài tháng sau kêu nhầm rồi lại phát minh ra loại khác lừa tiếp..bó tay:angry: chẳng biết bao giờ những người yêu cá thực sự như chúng ta co thể quét sạch lũ bất lương đó ,bà con nhỉ..
    " kẻ ngu dốt thường cho là mình hiểu biết uyên thâm mà bác ơi"=)) =)) =))

Last edited: 1/11/07
  10. catbui78

Thích đã nhận:
    2
    Các bác ơi, hình như đi quá xa vấn đề rồi thì phải !!!!!!!!!!

11. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng có nuôi 1 em Supreme to hơn ngón tay cái xí , người nó màu trắng bạc có chữ chạy từ mang đến đuôi,mắt thì màu trắng rồi , ko bít sau này nó có lột hết chữ ko, cỡ bao lâu mới lột lên màu đỏ? Ko bật đèn lên thì bị sọc dưa , bật đèn lên la ko bị , Why?

12. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Có 1 số con sẽ còn chữ dù đã lớn, dựa vào cái đặc điểm này ko.. thiên hạ lại gọi tên khác.
    Lột thì cứ nuôi đi, để ý làm gì, wan trọng là nó có đầu hay không thôi. Chứ nó lột rồi ko lột rồi lột.
    Ko nhất thiết pải mở đèn, thích thì mở thôi... Chứ con RS nhà đang nuôi cho nó ở tối thui, mà đầu thì càng to, mình thì càng đỏ... lâu lâu thì trắng bệch. Có thể nói là vui thì nó lên màu, buồn thì nó xuống màu...
    Bọn khỉ đỏ này khôn nhất trong các giống la hán từ ban đầu cho tới hiện nay.... chỉ có điều nó dữ, đầu hơi... lên xuống thất thường....??? mất giá ko ai chịu ép nữa === câu này thiên nói trên báo chí. Bó tay...

Chả hỉu sao 1 giống tốt thế nào mà ko ép.
    AI cũng thích nuôi cá Rồng đỏ, thế là Red Shock đỏ thế mà ko nuôi, bỏ giống.. chỉ thích với châu.. King... giờ kiếm 1 con đỏ toàn thân thì các giống hiện tại làm gì có cửa wa mặt con Red Shock.

13. cdp

cdp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Đồng ý với bạn, mình cũng nuôi 1 con màu của nó thì cũng như bạn nói vui thì đỏ, giận thì hồng hồng mà buồn thì trắng nhách nhưng nói chung thì giống này rất không thắng con mình rất thích chơi với nó . Thắng Đỏ nhà bạn ăn chay thì thật là lạ chứ con của mình bỏ gì vào nó cũng ăn như thằn lằn, dế,.. thích nhất là JBL và rất khác con cá của bạn là nó ko hế ăn thịt bò hay tôm , tép đông lạnh ???? cá của bạn Binh mình thấy rồi nhưng chưa thấy cá của bạn U & I, nuế được thì cho ae xem tí nhen. đây là thằng cu sung nhà mình,

14. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Em cũng dang muốn nuôi mấy con thế này , nhưng chằng thang nào bán cả , chán ghê ! mấy con này đầu lên có phần dễ hơn mấy loại kia , nhìn nó đỏ chói như ngọn lửa , thật là thích :x

15. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xuống 96 Trương Công Định quận Tân Bình mua, nói trước là không có giấy chứng nhận đâu :D .Supreme đã được Việt Nam lai ra rồi nên giá cá đã lên màu + đầu = 2 ngón không mắc đâu.
    Nuôi Supreme cần nhiều muối, pH kiềm ( có thể bỏ san hô vào hồ ), đèn hồng thắp khoảng 10 giờ/ngày, lâu lâu cho tập võ.Nó ăn khiếp lắm nha.
    Chúc Kiko có con cá đẹp.

16. thienphu

thienphu Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đén kala 2 đi thằng bạn mình vừ mua 1 em bột giống nầy cách đây gần 1 tháng

17. Mr.Bô

Mr.Bô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em bít chỗ bán Supreme bột nè, theo em được bít thì chỉ 100k/1 em thôi, đó là tiệm cá cảnh KaLa trên đường Trương Công Định đó. Nó cũng ở Tân Bình nhưng ko phải tiệm nhỏ như bác honganh nói đâu. KaLa là tiệm cá La Hán phân phối độc quyền giống cá La Hán King KamFa Kanika tại Việt Nam đó !

à còn nữa ! khi nuôi Supreme thì các bác phải có lòng kiên nhẫn. Vi đơn giản, Supreme là loài cá lột, phải kiên nhẫn chờ nó lột hết vẻ xấu xi bên ngoài mới toát ra cái tuyệt mỹ bên trong ^.^ ! ( nói chiện hơi bị hoa hòe các bác nhỉ ^.^ )

Last edited by a moderator: 21/11/07
  18. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy con này ăn dữ thật , cho nó ăn cái bụng phình như co' chữa vẫn con mún ãn nữa chứ . Cá em 2 ngón rồi mà chẳng thấy nhú đầu j cả , người chữ đen đen , chẳng co xí chấm đỏ nào hết.

19. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xin đính chính chút :)
    Cha nó là Gaturata thì không thể nào đỏ được, mẹ nó là KingKong nên mang gen đỏ.
    Ngoài những điều trên, bạn nên duy trì pH nước hơi kiềm ( có thể cho nhiều san hô vào ), để ánh sáng hồng khoảng 10 giờ một ngày, để cá yên tĩnh.

Hu hu,xin chia bùn nha :crying: ,nó đã không đỏ thì không đầu luôn. Còn chuyện nó đã đỏ rồi, lên đầu rồi mà tuột luốt, trắng nhách lại nằm ở tập sau bạn ơi.:)
    Giờ đến các địa chỉ trên ( không quảng cáo cho Lam nữa ), lựa con nào đã bắt đầu ửng đỏ ( nó thường bắt đầu lột màu từ phần đầu xuống,10 con như 1 ) rồi đem về là được.

Last edited by a moderator: 21/11/07
  20. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thôi kệ nó , để nuôi thữ vài năm nữa coi nó có lột ko thữ . Ko lột thì em tự lột nó lun :D