Hỏi kinh nghiệm mang chim lên máy bay!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi TYPN, 11/3/08.

1. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Các bác ơi, bác nào có kinh nghiệm vận chuyển chim bằng máy bay chỉ cho em với. Em sắp đi công tác HN, và phải mang chim cho cậu bạn ở HN. Em đang băn khoăn quá, không biết phải làm cách nào bây giờ. Không biết là cho vào hộp nhỏ, đem theo đường hành lý sách tay thì có bị an ninh nó soi ra không nhỉ? Bác nào đã từng có kinh nghiệm về việc này thì chỉ giúp cho em với.

2. phuoc_nguyen_hn

phuoc_nguyen_hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Mình chưa đem bao giờ nhưng mà chắc là cho vào cái hộp, xách tay là ok. Thử đọc lại điều khoản vận chuyển xem có cấm không, còn không là ok đấy

3. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    trước đây có người mang lên máy bay bằng cách cho chim vào túi vải mang trong áo vét đặt chổ tim , mang ra hà nội chót lọt luôn

4. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @TYPN Nếu con chim mà bạn định mang theo :
    1.Không quá lớn
    2.Không dữ quá (chịu khó nằm im)
    Thì bạn có thể mang theo trong người (với điều kiện là bạn phải giấu kỹ và đảm bảo vệ sinh).
    Bạn an tâm là máy dò kim loại ở sân bay không phát hiện ra được đâu. Còn nếu bạn mang theo một cách chính tắc thì phải khai báo rồi dùng hộp vận chuyển riêng, đóng lệ phí vận chuyển động vật... phức tạp.
    Đây là cách mà người ta vẫn dùng để vận chuyển lậu động vật nhỏ (Lưu ý đừng cho vào hành lý - máy kiểm tra sẽ phát hiện ra ngay)
    * Tôi chỉ chỉ bạn cách đơn giản để mang 1,2 con chim đi dễ dàng thôi chứ không có ý xúi bạn phạm luật đâu nhé!:)
    Thân!

5. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình thấy có người mang bằng cách cho chim uống một liều thuốc ngủ nhẹ ,sau đó bỏ vào túi áo vét là đi trót lọt ,chúc bạn sớm đạt được mục đích ...

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Nếu bạn bay từ Điện Biên đến Hà nội thì mình nghĩ sân bay Điện biên không quá khó đâu. Một kinh nghiệm nhỏ mà mình học lóm được: Tùy vào chim bạn muốn mang theo để lựa chọn kích thước cho phù hợp, ví dụ: Họa mi thì dùng vỏ hộp (bìa carton) của tuýp kem đánh răng loại to (CloseUp 250 - 300gr chẳng hạn), đẩy chim vào hộp, phía đầu chim cắt vài lỗ để chim thở, cuối hộp cắt bớt dán lại cho vừa với kích thước chim, các loại chim nhỏ thì chọn vỏ hộp nhỏ hơn, hộp đựng chim bắt buộc phải để trong người (túi áo khoác chẳng hạn), không để trong hành lý, kể cả hành lý xách tay vì hành lý sẽ bị soi và phát hiện được. Với vài tiếng đi máy bay thì không sợ chim chết vì đói khát đâu.

7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Thoe mình biết vừa qua anh Kiwi Đà Nẵng mang một chú gáy từ HN vào bằng biện pháp cho chim vào Tất (Vớ) có chọc một lỗ nhỏ cho thò đầu ra và cho vào túi, như vậy chim không thể dẫy dụa, không hiểu khi đi qua cửa kiểm soát anh ninh ra sao nhưng đã mang đc vào

8. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    chào bác TYPN.
    bác chả nói là mang chim gì.loại thuần hay (bổi)mộc.nhưng theo em nếu mang chim đi kỷ thì mang kiểu như mọi người nói em sợ rằng về thủ đô là mất điểm đấy.:laughing:

9. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    ciao anh tienbm.
    em xin lỗi vì spam:laughing:
    em nói nhỏ một c.......h...út.anh đã nghe qua câu chuyện;ông phùng khắc khoan và nắm hạt giống chưa?:laughing:

10. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Cám ơn tất cả anh em. Chim em định mang chỉ là 2 chú chào mào mộc thôi. Có lẽ cách ok nhất vẫn là cho vào hộp giấy nhỏ (Vỏ hộp kem đánh răng), và cho vào túi áo khoác. Em sẽ thử và thông báo lại kết quả với các bác, để lần sau có bác nào đi thì sẽ tìm cách tốt hơn. Nhưng chỉ ngại mỗi một điều là trời mà nắng thì cho vào túi áo nào thôi, không lẽ nắng chang chang mà lại mặc cái áo khoác lù xù.

11. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ko biết ra sao..chứ lên máy bay giờ qua cửa an ninh thì áo Veste cũng phải cởi ra hết mà???Còn bỏ vào túi quấn chắc phải chơi quần HIP HOP quá :D
    Trong điều khoản vận chuyển máy bay tuy ko ghi rõ là cấm vận chuyển động vật sống nhưng An Ninh Sân Bay chắc chắn giữ lại đó bạn ơi...
    Chúc thành công

12. phuoc_nguyen_hn

phuoc_nguyen_hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Mình có hỏi, phải đăng ký đó. Hiện tại đang có dịch cúm gia cầm nên họ làm hơi gắt đó, phải cẩn thận nhé. Bạn thử kiểm tra với phòng vé VNA trên đó trước xem sao - phải đăng ký khi đặt vé đó. Còn mang lậu thì không đảm bảo đâu.

13. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mặc quần kaki thôi vậy, bác mặc quần bò thì đến "trym" bác còn chết, chả lẽ lại bỏ vào túi sau :D :D :D

14. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    các bác nhiều kinh nghiệm lách wá...
    Còn em hay mang chim nhưng với số lượng tương đối nhiều nên đàng phải đi theo đường bộ....tuy chắc nhưng mệt và mất thời gian......

15. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chốt lại là theo tôi bạn TYPN cứ tìm cach nào đó để giấu được 2 con chim đó nằm im trong túi quần hoặc áo là được. Bạn yên tâm là máy dò kim loại của nhân viên an ninh không thể phát hiện được mà cho dù có vô tình phát hiện ra thì bạn cũng không bị phạt đâu mà lo!

16. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Tôi đã mang 1 con sáo non từ Đà Nẵng vào SG cách đây 7 năm bằng máy bay, bây giờ nó vẫn còn sống. Tôi bỏ vào 1 cái lồng nhỏ xíu che chắn xung quanh, nói với nhân viên hàng không là mang vào làm quà thế là oke. Chó mèo còn mang lên máy bay được nhưng để ở khoang súc vật.

17. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Cám ơn các bác, mai em check lại chỗ phòng vé Điện Biên xem sao. Hi vọng là họ cho mang 1,2 con đi. Không thì mang chui, hihihi, không qua được an ninh thì bảo người nhà mang về vậy.

18. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    hi..cố lên vì lòng đam mê bác ạ..lỡ có bị phát hiện thì chắc họ cũng chỉ trách và cừoi vì sự ham mê của mình thui...vì mình ko phải buôn bán động vật quý hiếm.chcú abcs thượng lộ bình an :)

19. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn để thử trong cái họp đi và hi vọng no đựng có gáy,chứ tình huống này mình chưa gặp wa

20. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Khoang súc vật là khoang nào bạn, ở trên hay ở dưới??? Dưới khoang hành lý là lạnh lắm đấy nhé, nhiệt độ trung bình khoảng 3-5 độ thôi đấy