hỏi kinh nghiệm nhổ lông đuôi chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi boy_nha_ngheo, 24/10/07.

1. boy_nha_ngheo

boy_nha_ngheo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    các anh ơi! em đang nuôi 1 conchoef lửa mộc em đuôi nó dài tam 15cm em định nhổ lônh duôi nó đi để no mọc lông mới sang năm chơi là vưa ~~ theo các anh em có nên nhổ ko nhỉ!!! em chỉ sợ bây giờ đang vào mùa đông nhổ đi nhỡ bị làm sao thì chết !

2. nhổ đi thì lông đuôi sẽ ra mới nhưng lông vẫn ko thay đc bộ lông mới, chịu khó ủ vào chỗ tối thì sẽ nhanh thay lông chúc bạn thành công:applause:

3. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    bạn cứ nhổ đi,khoảng 1 tháng nữa lông sẽ mọc lại như cũ,chịu khó cho chim tắm và ăn tốt là ok thôi

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Mùa này là mùa chim thay lông mà, nếu chú chim của bạn chưa thay lông thì có thể ép nó thay lông luôn, nhổ lông đuôi nó sẽ mọc lại nhưng chưa chắc đã thay toàn bộ như bạn Vành khuyên nói ở trên, bạn có thể thử cách này nhé: nhổ hai cọng lông qui, là hai cọng lông ống nhỏ nhất của cánh mọc đầu tiên trên vai chim, đa phần khi bị nhổ hai cọng lông này chim sẽ thay lông, nhổ hai cọng lông này chim sẽ ít đau hơn là nhổ lông đuôi, khi chim thay lông bạn chịu khó ủ vào chỗ tối, cho ăn nhiều đồ mát (dế, trứng kiến, cào cào...) sau này hy vọng đuôi sẽ dài thêm ra một chút (khoảng 1cm hoặc hơn chút chút)

5. boy_nha_ngheo

boy_nha_ngheo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cảm ơn các anh 1 cũng chua biet nen nhổ thế nào đây! lông đuôi nó dài lại còn nguyên vẹn thế kia chỉ sợ nhổ ko đúng cách chim lại toi luôn thì chết!

6. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn muốn cho nó thay lông thì cho ăn đầy đủ dinh dưởng 1 chút và cho nó tắm nước mưa vài lần là xuống lông liền hà

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nhổ thì cũng được thui,có điều kị nhất việc dùng tay bắt con chim,sẽ làm chim hoảng,chim đang thời kì thay lông ,tốt nhất đừng làm nó sợ,trừ trường hợp bất khả thi thui.Tốt nhất cứ để bình thường

8. choeluaTN

choeluaTN Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu muốn nó thay lông bạn chỉ cần bỏ coóng sâu ra, chỉ cho ăn cám và nhổ 2 sợi lông đuôi dài nhất của nó là đảm bảo sau 1 tuần sẽ thấy thay lông. Mình đã từng làm như vậy với 2 con chòe lửa của tôi và thấy có hiệu quả đó.

9. luandv2004

luandv2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhưng tại sao phải nhổ lông đuôi đi trong khi bạn nói là lông đuôi của chim không bị sao cả, theo mình thì muốn chim nhanh thay lông chỉ việc thay đổi chế độ ăn và cho chim tắm nhiều là thay lông thôi, sau khi thấy chim bắt đầu thay lông thì chúng ta lại chuyển về chế độ ăn cũ là ok.Chỉ lên nhổ lông khi trường hợp lông bị ngẫy hay bị sơ quá thôi,

10. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Tại sao phải nhổ lông đuôi chi nhỉ , không sợ nó sock rồi chậm ra lông , không chừng sợ quá nó o hót luôn thì sao ? Theo mình để thay lông tự nhiên thì vẫn tốt hơn , " dục tốc bất đạt '' mà