Hỏi kinh nghiệm nuôi Họa Mi đẻ

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi thachthung, 15/8/07.

1. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Em rất muốn thử nuôi Họa Mi đẻ nhưng xem ra còn nhiều vướng mắc quá.Bác nào đã từng làm thử hay đã thành công truyền cho em chút kinh nghiệm để chơi vụ này.Cám ơn các bác nhé:D

2. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    chu choa ơi...........dạo này bac thachthung định làm bác học hả? đùa thui. em chưa nghe ai nói nuôi mi đẻ bao giờ. chắc bác tự thử tự tạo kinh nghiệm quá.:laughing: :laughing: bóc tem

3. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    tốt hơn hết là pác nuôi gà đẽ còn có lợi hơn nuôi chim HM đẽ !!!:)

4. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Những gì chúng ta biết còn quá ít.Bạn chưa thấy ai nuôi nhưng chưa chắc đã là không ai nuôi.Biết đâu trong bao nhiêu người nuôi Mi lại chả có người làm thử hay ít ra là đã nghe thấy.OK?

5. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    =))
    =)) Đang định làm chuồng nuôi Mi tranh thủ nuôi thêm vài đàn gà bên dưới để tiết kiệm diên tích đây.Gọi là vừa chơi vừa làm kinh tế:p

6. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hay quá ta..............dạo này bác thachthung tính toán ghê thật. khi nào làm nên sự nghiệp từ cái vụ gà mi này pm cho em bít với nha. ( đùa cho vui thung nhé ) :D:D:D

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nui mi đẻ khó lắm,chưa thấy ai thành công cả,thường chim mái khi có trứng là chết ngay do ko đẻ được,đấy là nguyên nhân mà nhìu mi mái đang xung tự nhin lăn quay ra chết,nguyên nhân là do tức trứng,chưa kể hoạ mi vốn nhát ,khó tính,khó đẻ,nui chim non lên thì chưa chắc nó có kinh nhiệm phòng the,nói chung chưa ai nui đẻ được cả,bác nên bỏ ý định đó đi,giống mấy bác bên box cá đòi nui đẻ huyế long,quá bối kim long đó,ko thành công đâu

8. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác vuthien coi bộ am tường thế sự nhỉ. sao ko khích lệ mà lại ...................chả ra sao cả.

9. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    :( Không sao bạn ạ.Mình biết việc này có đến 99% là vô vọng nhưng vẫn muốn thử nên hỏi ý kiến của anh em.híc..Còn như bảo Mi mái đến mùa rực trứng hay chết thì không lẽ Mi mái nuôi non lên không có trứng!?Chuyện kinh nghiệm phòng the của nó thì mình nghĩ đó là bản năng của tất cả các loài(kể cả con người)đâu cần học gì đâu:p

10. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Có mấy hình người nuóc ngoài nuôi Mi đẽ sưu tầm được gửi cho máy bác coi :

Chuồng nuôi hình như là cao 2m, rong 2m(hon ca`ng to't), dài 3 m. Chuồng cần có 1 cây lớn và nhìu cây bụi. Chim mái thì phải 3 mùa trỡ lên, trống thì 2(Những con chim trong hình người này nuôi là chim trống con, mái rừng)
    Trong quá trình nuôi phãi tránh tiếp xúc với chim, bổ xung them vitamin cho chim, đồ ăn tươi, trái cây. Tập tính của họa mi là làm tổ trên cao mà ko bik sao người nài cho nó làm tổ trong bụi được~X( . Chúc các bác thành công.

leo_ thích bài này.
  11. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    bác mechim có mấy cái hình hay nhỉ!!:applause:
    trong hình là chim cha mẹ đang nuôi con hả bác?=P~

12. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Đó là chim cha mẹ, người này còn nuôi đuợc khướu đẽ nữa. Hình như ông ta ỡ Hà Lan. Mình tìm được trong 1 trang web cũa Malaysia. Thân

13. calahet

Thích đã nhận:
    19
    lồng nuôi họa mi đẽ lớn vậy luôn hã ??? nhìn chim con đã quá !!! bác thachthung nuôi thữ đi !!! có gì nuôi thữ mà được luôn thì ao !!!

14. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    =)).Hay quá rùi.Vậy là đã co người làm đc rùi đấy các bác thấy chưa?:DCái vụ này mà thành công thì tuyệt cú mèo.Mình sẽ cố gắng làm thử nhưng để có đc thành công như người ta thì chắc là còn...mút chỉ:))

15. calahet

Thích đã nhận:
    19
    có chí thì nên !!! dám nghĩ dám làm !!! thất bại là mẹ thành công !!! chúc bác nuôi ép đễ HM thành công !!!

16. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nuôi thử rồi báo cho mọi người xem sao.nuôi chim đẻ theo ý mình nhát thiết ko được thiếu bột khoáng(như nuôi yến đẻ) và cát sạch.bạn nên bổ sung đầy đủ

17. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cái gì thì cái. vạn sự khởi đầu nan mà. đừng để gặp cảnh : gian nan bắt đầu nản là đc. em ủng hộ bác thachthung 1 vé.

18. dungchim

dungchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Tôi có người bạn tai Montreal , Canada đã nuôi được HM đẻ cách đây 10 năm :
    -ổ đầu tiên được 1 trống , 1 mái
    -ổ nhì bị rận nên chim bỏ ổ.
    Chuồng ổ phải rộng , có cây xanh , có mặt trời . Dế , sâu đầy đủ .....
    Cố gắng lên bác nhé .

19. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác cứ đem thả nó vào rừng mà nuôi ! đảm bảo là đẻ, còn nuôi tại gia thì em không chắc

20. phuongvt

phuongvt New Member

Thích đã nhận:
    2
    mính đã từng nuôi HỌA MI đẻ rồi , kg biết do may mắn hay thế nào nhưng sau lần đó mình chưa co dịp thử lại , nhà lồng mình làm ngoài sân 2m.5m cao 2,5m bên trong đổ đất trồng cỏ va đặt một chậu trúc kiểng sau no lớn thành như bụi tre chiém hết một góc chuồng, tha trogn do tới 5con trống bổi một con mái con , lúc đầu chim trống đá nhau để phân thứ bậc , sau thấy ổn cả tối thầy đậu một hàng kề nhau ma ngủ, khoảng 3 tháng sau cũng là mùa sanh sản thấy chỉ có một con trống va con mái cu tha la trúc tìm chỗ làm tổ ,minh mua môt rổ nhựa nhỏ treo vảo ,bỏ thêm mấy cong lá làm mồi thi thay chung bắt đầu tha thêm rác ,minh liền bắt hết mấy chu trống kia ra , vậy mà năm đó mình có tới 4 lứa mi con , mỗi lứa 4 chú , tới lứa thứ 5 thì chỉ còn đậu đc 2 chú từ 3 trứng ,chim con cứ vừa kín lông mình đuôi vừa nhú la me nó đã đẩy ra mép ổ để chuẩn bị đẻ lứa tiêp . rất tiếc rằng khi đó tôi kg nghĩ tới chuyện chụp lại hình để lưu giữ , nhưng trên báo tuổi trẻ năm đó có đăng một bài ngắn về chuyện nuôi họa mi dẻ cũa tôi ,và cũng có một bác o SG đọc đựoc viết thư hỏi vế cách nuôi ,sau năm đó do điều kiên kg cho phép nên tôi đành rỡ bỏ nhà lồng , tôi cũng đã ép đc chich chòe lửa , than , cu gay đẻ trong cùng năm ấy trong khu nhà lồng đó nếu các bạn kg tin ,hoặc muốn tìm hiểu thêm thi tới câu lạc bộ chim HOẠ MI so 01 BA CU VŨNG TAU hỏi mọi người trong câu lạc bộ sẽ rõ PHƯƠNG XÚC XÍCH . 0983447472 ,đó là số dt của tôi

phuoc-bd and leo_ like this.