Hỏi kinh nghiệm nuôi king kamfa

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi jenny, 28/8/07.

1. jenny

jenny New Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới mua mấy con cá bột king kamfa .... loại cá này nuôi có dễ ko ......cho ăn như thế nào lên châu lên đầu .... cho nó ăn thức ăn viên có tốt ko

2. hieu70

hieu70 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá loại Nào nuôi cũng thế thôi bạn àh ., còn tùy vào con cá của bạn nữa
    Còn về cách nuôi thì bạn xem lại các bài ở mục chú ý nhe !
    Chúc bạn Nuôi Cá thành công !

3. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    kingkamfa theo mình được biết là rất khó nuôi loại này tỷ lệ lên đầu không cao chỉ khoảng 20%,30%mà thôi khi nuôi kkf người ta thường dùng thưc ăn tăng châu sắc để cá có châu sáng còn lên đầu thì con cá đó phải có gien thì mới có đầu , đây là một ít kinh nghiêm mà minh muốn chia sẽ có bạn nào biết thì xin bổ sung thêm

4. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Rain_no.1: em đồng ý với bác, và xin có thêm 1 ý kiến cho riêng mình là nên cho ăn JBL cho đến khi lớn hơn 2 ngón tay, luc đó hãy sen kẻ cho cá ăn tép và JBL.
    JBL giúp cá có màu sắc đẹp nhất, còn đầu thì em chưa dám khẵng định. Nuôi King phải kiên nhẫn Bác àh, có con đến 5 tháng cá mới bắt đầu phát. Từ từ nha Bác.

5. QRX

QRX Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn khô cho ặn nhiều kg tốt đâu mấy bác ah....Tép tươi là good nhất

6. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh "qrx" nói vậy đâu được , ăn thứ ăn khô giúp lên màu, châu và còn đầu nữa(đối với cá lờn, hạt thức ăn tốt)

7. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    KKF thì nghe nói khó lên đầu lắm và nếu lên thì rất chậm thì phải. Theo mình biết thì cá khoảng 3,4 tháng trở lên thì mới nên cho ăn bột lên đầu. Có ai biết lý do không vậy? Chả lẽ cho ăn từ nhỏ không được sao? À mà đúng là khi cho ăn bột thì cái đầu có tác dụng thiệt, nhưng luôn tiện cho hỏi nếu cá ăn bột lên đầu nhiều thì tỉ lệ sinh sản của cá có bị tác dụng gì không vậy?
    Mong hồi âm sớm

8. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá từ nhỏ ăn bột vẫn được cơ mà, ai nói "dung.nd" là 3.4 tháng lên cá mới ăn bột được
    hồi trước cho mấy con cá bột ăn vẫn lên châu màu đáy thôi
    NHỚ LÀ ĐỪNG CHO ĂN NHIỀU QUÁ, CHO CÁ BỘT ĂN THÌ CẦN PHẢI XAY BỘT RA

9. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sáng 1 cho ăn thức ăn viên ,chiều cho ăn tép là tốt nhất

10. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bột Bác mua về quá lớn thì cũng có thể say cho nó nhỏ lại cho nó ăn mà.

11. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    cho ăn thức ăn lên đầu sớm sẽ gây rớt châu, mất màu, còn nếu ăn đồ lên châu sớm, châu quá mạnh sẽ chậm lên đầu đó. tốt nhất cá còn nhỏ nên cho ăn TĂ tươi kèm ít TĂ khô thôi, khi được 1,5 ngón trở lên hãy tăng lượng TĂ khô

12. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Vậy cho hỏi anh em nào đã từng nuôi cá đẻ được rồi cho hỏi về vấn đề: ăn các loại bột kích châu hay kích lên đầu thì có ảnh hưởng gì đến vấn đề sinh sản của cá La hÁn không vậy? Vì mình cũng đang cho ăn nhưng mình cũng muốn sau này ép được cá đẻ, nuôi cá La Hán mà ép đẻ được mới thú chứ, phải không vậy

13. gaubong

gaubong Banned

Thích đã nhận:
    0
    Nghe nói kingkamfa khi xuất khỏi trại bị triệt sản, thực ra không phải vậy đâu mà do thức ăn khô có hocmon làm giảm khả năng sinh sản thôi, còn theo mình biết qui trình lai tạo ra kingkamfa không giống như sách mà Kala viết đâu( kala chỉ dịch lại sách ở Thái thôi ), trại cá thailand họ giữ bí mật tuyệt đối, quá trình lai tạo kingkamfa phức tạp hơn nhiều, đó là do anh mình chơi thân với 1 chủ trại cá thailand nói vậy.

14. hoangnt174

hoangnt174 Member

Thích đã nhận:
    0
    Gaubong:Bạn nói sai rồi,King Kamfa không có gì mà khó lai tạo hết.Tại vì mình không có con giống thôi.Người lai tạo ra King Kamfa là bạn thân của tôi bên Thái Lan nó chỉ là con King Kamlau ép với con red texas thôi!

15. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    King ka fa tỉ lệ lên đầu khá hiếm , tuy nhiên không thể không kiếm được 1 em đẹp.Theo mình dù bạn nuôi cá bột loại nào củng cần nên mua từ 3 con trở lên.Vấn đề tài chính cũng quan trọng không kém.Còn cách nuôi thế nào và ra sao thì bạn xem các chủ đề trước sẽ rõ hơn.Chất lượng nước và thức ăn là điều quan trọng hơn cả.Thân !

16. gaubong

gaubong Banned

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác Hoangnt174: Nếu king kamfa ép dễ như bác nói thì các trại cá tại SG như Phước Bình Đăng, Phương hoàng LH, Thập bát la hán .... không phải không có khả năng mua những con cá giống để ép ra cá bột mà phải đi nhập cá bột từ thailand và malaysia bao năm nay, để những người đam mê cá lahan phải mua những chú cá bột từ 500k-2000k mà cũng chưa biết tương lai.

17. hoangnt174

hoangnt174 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nói sai rồi.Cá giống ai mà bán cho bạn,bạn ơi! Cá người ta là cá đẻ ra tiền.PHLH ,TBLH,PBĐ...dù có bỏ ra cả tỉ để mua thì đem về VN chưa chắc gì ép được à bạn!

18. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Hoàng ơi, cả hai giống trên em đều thấy có bán ở Tp Hồ Chí Minh, nhưng không biết có ép đẻ được không.
    Em nghĩ nếu đơn giản vậy thì các cửa hàng cá La Hán lớn ở Tp Hồ Chí Minh đã ép rồi.Em nghĩ họ dư khả năng làm điều đó. Chỉ có điều là họ chưa biết lấy cái gì ép ra King thôi.

19. gaubong

gaubong Banned

Thích đã nhận:
    0
    Gởi bác Hoangnt174

Sao bạn bác là người ép ra KKF, bác lại phải xuống SG mua 10 con AKara phóng sinh vậy ? ? ?

20. cuongmc

cuongmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    king kamfa theo kinh nghiệm của mình nuôi khoảng 2,5 tháng tuổi mới nhú đầu, còn đầu bùng lên thì chậm nhất là 5 tháng.

theo kinh nghiệm của mình kingkamfa chậm nhất 5 tháng đầu không bùng thì bỏ.

Last edited by a moderator: 31/10/07