hỏi kinh nghiệm nuôi vẹt ngực hồng

Thảo luận trong 'Câu lạc bộ yêu Vẹt' bắt đầu bởi iu_dong_vat, 4/2/13.

1. iu_dong_vat

iu_dong_vat Member

Thích đã nhận:
    2
    chào anh chị em diễn đàn !

em mới tham gia lần đầu có gì sơ xuất mong anh em bỏ qua

tình hình là kinh tế em eo hẹp, lúc đầu đang có ý đinh nuôi vài chim non như khuyên non, chòe đất non, thậm chí em định nuôi ... chim sẻ non... mà mùa này hình như tìm không thấy ai bán, mục đích em muốn nuôi chỉ có ý định nuôi thuần dưỡng để bầu bạn chứ không quan trọng nó là trống hay mái, đẹp hay không, vì tìm chim hót mà chim non hiếm quá nên quyết định nuôi vẹt ngực hồng giá không cao lắm, anh chị em nào có kinh nghiệm nuôi chim này xin chỉ giáo em, trước khi nuôi cần những gì ? chẳng hạn nuôi nó có hay cắn tay chủ không ? có dễ thả ra bay mất không ( lúc trưởng thành ) đặc biệt nó có thích kêu la ầm ầm không ?

xin cám ơn anh chị em

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Tất cả những điều em đang muốn hỏi (có la hét không, có cắn tay chủ không, có bay mất không...) thì:

Nếu em không thực tâm yêu thương và dành nhiều thời gian chăm sóc cho nó: thì câu trả lời chắc chắn là CÓ !: nó sẽ cắn, nó sẽ la hét, nó sẽ bay vù đi vì không có gì quyến luyến dữ chân nó lại.

-->Hãy suy nghĩ thật kĩ: thật sự thích (không phải thích theo phong trào, thấy người ta có rôi chụp ảnh post lên thấy ham), thật sự có thời gian để chăm bẵm cho nó: thì mới nuôi!

Ngực hồng cũng như Xích: là loài vẹt có nhu cầu giao tiếp rất cao, đồng thời cũng có tính lãnh địa và nhu cầu xử lí tình huống độc lập. Không có đồ chơi, không vuốt ve giao tiếp thường xuyên, thiếu sự chăm sóc ăn uống đầy đủ chất, thiếu sự quan tâm...: đều dẫn đến các hành động stress đặc trưng của loài vẹt: tự nhổ lông, phá phách chuồng, la hét to/nhiều, bỏ ăn ---> suy kiệt dần và chết.

thinhkocom, dunghien_ and LastKnight like this.
  3. iu_dong_vat

iu_dong_vat Member

Thích đã nhận:
    2
    em cám ơn câu trà lời của chị

vấn đề chị đặt ra: có thời gian chăm sóc, vuốt ve, quan tâm thì cái đó em đáp ứng được bởi vì em buôn bán tại nhà không đi đâu cả, có thể nói ở nhà suốt ngày, em chỉ muốn có 1 con chim dùng để bầu bạn bất kể chim gì, lý do em chọn chim non nuôi vì em muốn nó dạng người, thân với chủ hơn, em muốn hỏi nó có la hét không vì nhà em có người già sợ ồn ào nên khi nuôi lỡ nó la hét thì toi

còn vấn đề vệ sinh chuồng thì có vất vả không chị ? em chỉ muốn nuôi nó lớn tí thả rong thui chứ không có ý định nhốt

4. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Chào bạn,

có thời gian thường xuyên để chăm sóc em nó thì rất tốt. Vẹt là loài chim có nhu cầu giao tiếp rất cao, nó muốn được giao tiếp hàng ngày, hàng giờ. Ta chiều được nhu cầu này của nó là ta đã thành công 80% quá trình nuôi một con vẹt. (20% còn lại dành cho các vấn đề về thức ăn, chuồng trại sống...).

Không bị stress và được chủ chơi đùa cùng thường xuyên thì hầu như chim rất ít la hét. La hét trong điều kiện nuôi nhốt là một biểu hiện của stress - la hét chính là chúng gọi bạn đến để giao tiếp --> không có bạn thì tiếp tục la hét. Khi la hét thì khá to, tiếng la nghe cũng rất chối tai.

Bạn không nên nuôi xích chân. Việc xích chân cũng là một yếu tố khiến vẹt khó chịu, sinh ra cáu bẳn, la hét, cắn mổ. Để chim không bay đi mất thì ta nên cắt cánh chim, không nên xích chân nó.

Chuồng nuôi nên càng rộng càng tốt. Và nên có nhiều đồ chơi. Vẹt ngực hồng là loài vẹt rất thích cắn phá và dễ bị nhàm chán: cho nên đồ chơi phải đa dạng, không để chúng nhàm chán và đáp ứng nhu cầu cắn của chúng.

Vệ sinh thì bạn có thể lót nền chuồng bằng mùn cưa (thường dùng cho hamster). Tôi nghĩ đây là giải pháp tốt cho Vẹt ngực hồng và các loài vẹt nuôi chuồng có kích thước tương tự.

Chúc bạn có một vé vẹt ngực hồng đẹp, thân thiện. Và up ảnh giới thiệu em nó cho mọi người nhé.

dunghien_ thích bài này.
  5. iu_dong_vat

iu_dong_vat Member

Thích đã nhận:
    2
    Vâng. Em cám ơn c đã tư vấn cho em. Vấn đe cuối cùng em muốn hỏi là vẹt non ăn gì ? Em sợ cho ăn bậy nó chết. Nếu lót chuồng = mùn cưa cũng được. Vì nhà e có bán vật dụng hamster. Vẹt lớn thì ăn ngũ cốc phải không chị ? Nuôi tới trưởng thành, giả sử người lạ vuốt ve thì nó có cắn ko

6. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Nghe chị GG nói vậy,e mới để ý lại dạo này cũng bỏ bê nó wá,những triệu chứng trên của chị nói,nó hội tụ đủ :D
    chỉ có tự nhổ lông thì chưa ^^
    Em nó mới nói đc 2 câu thôi ^^

7. iu_dong_vat

iu_dong_vat Member

Thích đã nhận:
    2
    cho em hỏi vẹt non ăn gì ? nuôi lớn nếu như người lạ vuốt ve nó có cắn không chị ? nhà em có bán vật dụng của hámter nên mùn cưa cũng dễ vì bên em có bán lun mùn cưa và thức ăn của hamster

8. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Vẹt còn rất non thường được sử dụng sữa bột chuyên dụng cho chim non (ở HCM có bán là Kaytee Exact). Nhiều bạn chơi tiết kiệm sử dụng Bột Bích Chi (bột ăn dặm cho trẻ em đang tuổi bú sữa mẹ), bột gạo và đậu hỗn hợp (bột đậu nành, đậu xanh, bột gạo lức...) khuấy lên dạng sệt mớm cho chim non ăn cũng tốt.
    Các tiệm bán chim cảnh thì họ dùng thức ăn viên cho chó đem ngâm nước mềm rồi mớm cho chim vẹt non ăn cũng được.

Ở độ tuổi khoảng 1 tháng thì người ta bắt đầu cho chim tập ăn hạt ngũ cốc ngâm nước cho mềm (lúa, kê, gạo, hướng dương... ngâm nước cho nở mềm - khoảng 8-10 tiếng ngâm nước nhiệt độ thường hoặc 4-6 tiếng với nước ấm cho hạt nở ra), hoa quả mềm (táo, lê, đu đủ, mận...), bắp ngô non...: chim sẽ tập ăn thức ăn cứng dần và ta sẽ từ từ dứt mớm.

Một số bạn cho rằng phải nuôi vẹt còn thật là non, chưa mọc lông gì hết thì sau này nó mới trung thành, gần gũi với chủ nuôi. Tôi thì không nghĩ như vậy. Nuôi chim non quá non thì khi mớm và ít kinh nghiệm sẽ gặp nhiều sự cố. Không đủ thời gian cũng sẽ mớm không đủ số lần, số lượng thức ăn cần thì chim cũng sẽ phát triển còi cọc. Nên mua một chú đã bắt đầu tự biết ăn là hơn - nhất là với các bạn ít kinh nghiệm nuôi vẹt non.

Gần gũi, thân thiện với chủ hay không: là do chế độ nuôi và thái độ nuôi của người chủ. Vẹt là loài thông minh, tinh ý, nhớ lâu, nhạy cảm. Ta đối xử với em nó tốt thì nó sẽ gần gũi, gắn bó với ta. Và ngược lại. Thời là học sinh phổ thông lớp 10 tôi đã từng nuôi một con vẹt ngực hồng đã trường thành: sau 2 tuần em nó chịu đậu trên tay và cho tôi vuốt ve thoải mái. Chỉ có dạy nói cho nó là rất khó, nhưng bắt chước tiếng huýt sáo của tôi thì nó vẫn học được nhanh.

Bước vào tuổi niên thiếu vẹt đã phân biệt rất rõ ràng chủ và người lạ. Nếu không được thuần hóa và thường xuyên giao tiếp thì rất có thể nó sẽ cắn người lạ như một phản ứng tự vệ.

Last edited: 8/2/13
    phuongdung and LastKnight like this.
  9. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Bên e thì nó có phản ứng là xù lông với người lạ và có phản ứng "muốn" cắn,chứ ko cắn ^^,nó mổ hoàn toàn lệch sang 1 bên,hù doạ là chính,e nghĩ nó thân thiện,chứ ko dữ như mọi người đã nói,vì nhà e là cửa hàng,khách lại mua rồi sờ thì nó cũng phản ứng như vậy,hoàn toàn ko cắn ai...

P/S: Ngâm lúa hơi lâu sẽ hôi đó chị ^^

10. yeuchimvet

yeuchimvet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    chị GC ơi,cho em hỏi cám chó pedygree và bột ăn dặm trẻ em dielac thì cái nào tốt hơn cho vẹt non chị nhỉ,bột ăn dặm thì nghe có vẻ tốt cho chim non nhưng ko biết thức ăn của người thì chim có hấp thụ được không,em muốn chọn một trong 1 trong 2 thứ thì nên chọn loại nào vậy chị,cảm ơn chị nhiều

11. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Tôi thích dùng bột ăn dặm cho trẻ em hơn. Nhưng bạn lưu í nên chọn loại bột không có sữa. Sữa không thích hợp lắm khi mớm cho chim non ăn, và thường hay gây các phản ứng ợ, ói ở chim vẹt non.

Còn tốt nhất thì bạn mua bột mớm chim non chuyên dụng Exact Kaytee vì nó được làm ra chuyên để nuôi mớm cho chim non nên thành phần dinh dữong đã đựoc tính toán phù hợp.

Lúa, kê...muốn ngâm mà không bị lên men hôi thì ngâm nhiều nước, thường xuyên thay rửa nước. Trước khi cho chim ăn nên cho thêm 1 muỗng dấm ăn vào nước ngâm hạt khoảng 1 phutf, vớt ra để ráo mới cho chim ăn, thì sẽ ngăn chặn được ôi thiu và bảo vệ sự tiêu hóa của chim.

Last edited: 12/2/13
    phanson and LastKnight like this.
  12. yeuchimvet

yeuchimvet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    cảm ơn chị,hix em lỡ mua 2 bịch cám chó rồi chắc ra phải đổi lại bột ăn dặm thôi,còn bột kaytee mắc kinh khủng 1 lạng 365k em ko đủ kinh phí,hỏi ngoài tiệm người ta bảo ăn cám chó

13. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Còn cách e cho ăn là phải tiêm vào cho nó (bột ăn đã pha vừa đủ loãng)
    Còn nhỏ wá,e cũng ko biết cách đút là đút như thế nào cho nó ăn,mỗi lần nó nhơi nhơi như em bé lâu lắm,nên tiêm cho nhanh,kô biết vậy có ảnh hưởng gì ko chị GG?

14. yeuchimvet

yeuchimvet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    chị GC ơi cho em hỏi chị có cách nào phân biệt được ngực hồng non trống mái không chị nhỉ,chỉ là vài kn thôi cũng được hi

15. iu_dong_vat

iu_dong_vat Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới lên sg. Cậu chở mình đi mua 1 em vẹt ngực hồng non. Mới mọc lông óng vài chỗ lõm chỏm cute lắm. Mình mua ở thuận kiều vì nhà gần thuận kiều. Mình lựa em nhỏ nhất. Vì ko wan trọng trống mái. Lúc đầu 350k mình trả 250k họ ko bán. Thẵy q12 pán nhìu lắm nhưng xa wá nên mua mua đại lun. Giá chót là 300k. Bé đòi ăn wàj ah. Mỗi khj đút ăn là kêu rất to. Nhà mình nói chói tai. Ko bjết aj có ca'ch kha'c phục ko

16. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Năm ngoái,mình chọn con đầu to,đứng thẳng,"oai" với dữ nhất đám,nhưng về nó là con mái :(

17. yeuchimvet

yeuchimvet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    kaka rất nhiều người lầm như bạn rồi đó một đại ca vẹt nói mình như thế một em to đầu háu ăn và một em đầu nhỏ thụt cổ nhát chết kết quả cuối cùng em nhát chết thụt cổ là trống em kia là mái ,có lẽ phân biệt ngực hồng non trống mái ko dựa vào đầu và tướng được đâu toàn bị lầm hết

con nào đòn người dài thì khả năng mái cao,đòn người ngắn thì khả năng trống cao nói chung chỉ có tiệm chim nhìn mới quen được

Last edited: 17/2/13
    LastKnight thích bài này.
  18. iu_dong_vat

iu_dong_vat Member

Thích đã nhận:
    2
    tối hôm qua mình có comment nhưng sao đến giờ vẫn chưa hiện lên bảng comment của mình hic hic hic

mình mới lên sg chơi dc vài ngày, cậu mình có chở mình đi ngang vài tiệm chim nhưng ko có vẹt non, ghé qua thuận kiều thì thấy 4 em, 3 em bự bự trông rất lanh lợi riêng 1 em nhỏ xíu chưa mọc lông óng đầy đủ có vẻ ngoan hơn m]ấy anh chị của nó nên mình lấy bé đó, lúc đầu ra giá 350k, mình trả 250k vì thấy trên mạng giá của vẹt non tầm 250k - 280k, mà con này nhỏ xíu, kêu cậu mình chở đi 308 tây thạnh mua vì ghá hợp lý thì ổng cáu vì đường xa tại nhà cậu ở q5 nên thôi đành ghé lại thuận kiều mua đại 1 em, trả giá đi wa đi lại rốt cuộc bả nói thui 300k mình nghĩ thôi kệ dù sao cũng gần nhà cậu mình nên mua luôn, chứ tiền xăng đi xa cũng vô đó ah, hôm nay mình về lại an giang rùi, trông bé rất dễ thươg, ham ăn kinh khủng đòi đút hoài ah nhưng mình ko hiểu sao mỗi khi vừa ăn là bé vừa kêu la dữ dội 1 thời gian mới hết kêu, mình cách 2-3h là đút ăn ah, kêu có vẻ chói tai lắm, anh chị nào biết nguyên nhân sao nó kêu la để khắc phục ko ?

19. iu_dong_vat

iu_dong_vat Member

Thích đã nhận:
    2
    ah sẵn đây cho mình hỏi, nhà mình có nuôi hamster nên lót chuồng bằng mùn cưa thì ok rồi, ngoài ra nhà mình có buôn bán sữa cho chó mèo ( sữa Bio ) ko biết vẹt non uống dc ko nữa các anh chị ? mình xem thành phần sữa bio đó là sữa ko béo, có men tiêu hóa, ngoài ra sữa bio còn thay thế sữa mẹ và hàm lượng năng lượng rất cao

20. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Người nuôi dùng bột Kaytee khi chim còn rất non thì dùng tỉ lệ 1 bột - 2 nước ấm: pha ra sẽ sền sệt. Ta theo đó mà tăng bột lên khi chim non lớn dần.

Dùng xilanh bơm thì nhanh nhưng có vẻ là chim hay sặc hơn là đút ăn từng miếng. Lí do phần lớn do ta không kiểm soát được độ mạnh của tay khi ấn vòi bơm xi lanh: chỉ cần mạnh tay chút xíu là thức ăn tống quá nhiều vào họng chim gây sặc. Cái này nên quen tay.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:18 PM ----------

Các chế phẩm sữa cho động vật có vú không nên dùng cho chim. Nếu sử dụng phải rất hạn chế, có kinh nghiệm để điều tiết cho đúng mực. Nhà sản xuất người ta sản xuất ra cái gì chuyên nghiệp là đã có sự nghiên cứu riêng, mình ít kinh nghiệm và không nắm rõ công thức pha chế của họ thì không nên liều.

Bổ cho chó mèo là một chuyện. Có tốt cho chim hay không là chuyện khác.

LastKnight thích bài này.