Hỏi kinh nghiệm setup hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ThanhViệt, 15/11/06.

1. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả các bạn, mình là thành viên mới, đã đọc và nghiên cứu về bể thủy sinh, nhưng chưa có thực hành. Xin cho biết quá trình setup đẩy đủ một bể thủy sinh, bằng hình ảnh có chú thích là tốt nhất, trí tưởng tường của mình rất hạn chế.
    Tôi mới biết vể bể TS, nhưng tôi rất thích và nhiều khi nằm mơ thấy mình có 1 bể để chơi, mình rất mong nhận được hướng dẫn.
    Trân thành cảm ơn.

2. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng là thành viên mới, tuy rằng cũ hơn bạn.Bạn phải nói cụ thể hơn thì mọi người mới giúp bạn được chứ. Vd: bể bạn kích thước thế nào , ý tưởng ra sao, dùng nền như thế nào..... nói chung chung vậy thì rất khó. mà người mới thì nhìn thấy thủy sinh ai cũng mê, bước vào mới thấy gian nan. cần có sự kiên trì và yêu nó.Bạn nên tham khảo mục dành cho người mới chơi về nền , ánh sáng , Co2, .... khi mắc vấn đề nào thì hỏi ngay thì hay hơn.
    Chúc bạn nhanh thực hiện được giấc mơ của mình.

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
  4. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Lê Hải & tienbm mình sẽ làm theo hướng dẫn của Hovaten xem thế nào.
    Cách hướng dẫn của Hovaten rất đơn giản, dễ hiểu và rẻ.
    Bể của mình có kích thước 60*40*30 toàn bộ là kính 5mm, mình không chắc là có thể setup được bằng kính này. Nhưng không sao, mình còn một bể cá đang nuôi loại Jetbo kích thước 80*60*50 nếu cần mình sẽ chuyển bể.
    Mong nhận được nhiều hướng dẫn của các bạn

5. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Wellcome bạn TV. Chào mừng bạn đến với hội cắt cấm nhổ :applause: :applause: .Theo mình nghĩ bạn nên dùng hồ 80 thì hay hơn, mình củng mới chơi TS được hơn tháng nay thôi, hồ mình 1m nhưng bây giờ chật cứng các loại cây đó B) . Tâm lý và vì không có kinh nghiệm nhiều nên cây nào củng tha về vừa trồng vừa học kinh nghiệm mà. Đến khi nghiện thật rồi chắc chắng là sẽ phát sinh hồ thứ 2 thôi :devil: . Chúc bạn sớm có hồ TS đẹp ;)

6. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn tuannghethuat

Okey, mình sẽ dùng bể 80 còn bể 60 thì chuyển mấy chú cá vàng sang đấy vậy, chắc chúng cũng thông cảm với thay đổi này nhỉ:crying: :crying: :crying:
    Bạn vừa mới setup bể 80 cho mình hỏi những kinh nghiệm sau nhé:
    Về nền bể:
    Bạn dùng loại gì, số lượng bao nhiêu mỗi loại cho phù hợp vởi bể có kích thước 80*50*50.
    Mong nhận được hướng dẫn.
    Many thanks

7. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng đấy , bạn nên chuyển qua bể 80, bể 60 kính 5mm e ko an toàn lắm, vì món này cứ cắt cắm và va chạm bể.
    Nền có rất nhiều loại: nền tự trộn, ADA,Aquabase.... nền ADA giá thành cao bể 80 của bạn khoảng 9kg x 60k = 540k ( chưa kể các loại phụ kiện nền đi kèm như phân nước, nham thạch...) được cái nền ổn định. nếu đủ xiền thì chơi loại này.
    nền tự trộn thì phải có kinh nghiệm.(cái này cứ học của anh HVT) Sỏi to+nhỏ mỗi loại 2 bao = 40-60K
    còn Aqua thì chưa dùng. nhưng chắc cũng vừa phải.
    Bóng đèn 3 atman 20W = 120K ( chưa có máng) Kinh tế dư dả thì mua ko thì tự chế máng cho rẻ
    Lọc chắc bạn có rồi, nhưng lọc bể cá ko dùng được
    Bình C02 đủ phụ kiện khoảng 300-500k
    Cây lên nhà bác Hòa yên phụ mua cho rẻ.
    thế nhé, chơi món này kinh tế quyết định nhiều lắm... từ từ ....tốn bạn ạ.:D

8. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Như bạn Lê Hải nói đó, bạn cứ ngâm cứu kỉ những loại nền trên diển đàng có chỉ dẩn rồi coi loại nào vừa túi thì thực hành, củng không nên quá lo lắng, nói chung loại nền nào thì cây củng sống mà thôi, chỉ có điều tùy loại cây thích hợp loại nào thì phát triển mạnh yếu mà thôi. Còn cây cối bạn cứ xem trong mục xin, trao đổi tặng cho coi bạn nào có dư thì xin về trồng, thiếu thì mua thêm, cứ từ từ...tốn mà :laughing: :laughing: ( nhu bác LH nói đó ) Khi nào xong thì nhớ post hình cho anh em chiêm những với nhá. Chúc bạn vui.

9. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Từ ... từ... tốn

:crying: :crying:
    Đã biết là chơi thì phải tốn kém, nhưng không ngờ là nhiều thế.
    Đã vậy lại còn cây, phụ kiện....
    Tớ sẽ chơi nền tự chế cho rẻ, nếu không vợ, con tớ tẩy chay tớ mất:mad:=(( , vợ tớ đang dọa cho axit vào bể để thủ tiêu mây con cá vì can tội cuối tuần cứ chạy lung tung, tha về nhà những thứ nếu không giải thích thì không biết nó là gì và để làm gì:laughing: .
    Tớ đã liên lac được với anh Hovanten rồi, phải xuống HN một chuyến, nhưng lại làm giờ hành chính, mà cuối tuần thì chịu không đi được (Vợ không đồng ý~X( )
    Cảm ơn Lehai & Tuannghethuat.

10. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Từ ... từ... tốn

:crying: :crying:
    Đã biết là chơi thì phải tốn kém, nhưng không ngờ là nhiều thế.
    Đã vậy lại còn cây, phụ kiện....
    Tớ sẽ chơi nền tự chế cho rẻ, nếu không vợ, con tớ tẩy chay tớ mất:mad:=(( , vợ tớ đang dọa cho axit vào bể để thủ tiêu mây con cá vì can tội cuối tuần cứ chạy lung tung, tha về nhà những thứ nếu không giải thích thì không biết nó là gì và để làm gì:laughing: .
    Tớ đã liên lac được với anh Hovanten rồi, phải xuống HN một chuyến, nhưng lại làm giờ hành chính, mà cuối tuần thì chịu không đi được (Vợ không đồng ý~X( )
    Cảm ơn Lehai & Tuannghethuat.

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Vần đề của bác rất chi là nan giải...mà nhiều người chơi TS gặp phải...:D cái chính là ta phải làm công tác tư tưởng cho thật khéo vào...bây giờ thì bác lên danh sách những thứ cần mua, thi thoảng lên HN thì lén tha vìa cất giấu...:D...kiến tha lâu cũng đầy...1 hồ TS mà...:D:D:D

12. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói như bác Blue ấy, phải làm công tác tư tưởng trước chứ ko lao vào môn này mà ko có sự " hậu thuẫn" thì nghe hát " quan họ" suốt. chưa kể lúc nào cũng có cái mặt nạ hát tuồng.vì khi ham nó chiếm nhiều thời gian ghê bạn ạ. Cứ thi thoảng đi HAN tha một ít. lúc thời cơ chín muồi " đập " cho 1 phát là bà xã " Ồ đẹp quá" là Oke.

13. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Chẳng còn cách nào khác

Cảm ơn các tiền bối đã động viên và an ủi, chắc là em phải làm theo cách đó thôi, mong là không có vấn đề gì:crying: :crying:
    Hôm qua chủ nhật, em đã chuẩn bị gần song vật liệu để làm nền rồi, nhưng vợ bảo em là dở người có chết không các bác, mà em cũng không biết có đúng hay không nữab-(
    Hiện nay em đã có:
    Đất sét: 40 kgs (Lấy từ nhà máy gạch men Virecela-VT)
    Sỏi nhỏ cỡ 1mm: 50 kgs (lấy từ sông Hồng)
    Sỏi chứng cỡ 2-3mm: 20 kgs (lấy từ sông Hồng)
    Phân chacatu: 25 bao * 1kgs/bao = 25 kgs. Gửi mua ở Giảng Võ_HN theo hướng dẫn trên 4r.
    Nền tự chế theo hướng dẫn của 2 bác Tienbm & Hovanten trên 4r. Nhân đây cũng xin cảm ơn hai bác nhiều nhiều.
    Em nghĩ với số lượng trên em có thể làm hỏng bể vài lần cũng vẫn còn vật liệu để làm lại :laughing: :laughing:
    Không biết còn thiếu thứ gì không mong các bác chỉ dẫn thêm.
    Em cũng hoàn thành lọc ngoại tự chế theo hướng dẫn của bác Green Algae, nhưng chưa chạy thử, không biết có sai sót gì không.
    Dự định: Tuần sau sẽ làm song nền bể, khi nào song em sẽ post hình để các bác tư vấn thêm giúp em.
    Cam ơn các bác đã quan tâm :x :x :x

14. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    a ha...thanhviet-Tracatu...sao mà nhiều thế? nếu theo Hovanten thì thiếu hẳn DBO? Các phụ kiện có chưa như đèn, máy lọc,sủi cO2,O2...Tất cả phải chuẩn bị đủ và thử nghiệm rồi mới vận hành chính thức...bể mới làm xong mà post ngay thì trông cũng buồn cười lắm hì hì ..vì cây cối chưa bén rẽ và quay mặt bốn phương tám hướng...nhưng nếu cầu thị mà post ngay cũng tốt vì nếu có ý kiến hay thì việc nhổ lên bố trí lại cũng dễ dàng hơn..hà hà...chuca bạn thành công.Xong bể rồi để nước và cây ổn định thì nhớ thả một ít cá lăng nhé để gây giống vì loại này hình như chỉ sống ở ngã ba sông có dòng chảy và ăn rêu...Vui tí nha - không có ý gì châm nhau đâu

Last edited: 27/11/06
  15. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng như bác T195x nói. bạn mới nói đến chuẩn bị nền, còn đèn( hình như bể bạn là bể Jebo) thì đã có đèn rồi.Lọc phải xem dòng chảy thế nào.còn vụ C02 nữa. còn các dụng cụ như : ống thay nước, .... thì sắm sau. Đủ đồ như vậy thì chuẩn bị setup thôi.Mình nhớ nền tự chế hình như bạn còn thiếu cát vàng và thuốc kích thích ra rễ nữa.Làm thế nào mà vợ thấy cái ' dở ' của mình mà khoái thì mới đạt bạn ạ. Như mình vừa đẻ thêm một bể nữa (toàn bộ đồ tự chế hết) có mỗi vụ C02 là chưa thấy thành công. Vợ lại bảo bể này phải làm đẹp hơn bể trước mới khoái chứ. chúc bạn nhanh có bể đẹp.

16. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác thinh195x, Việt trì nổi tiếng nhất vẫn là cá Anh Vũ, còn cá lăng thi ai cung co thể sài, em xin đính chính một chút :applause:
    Chacatu nhiều là ở VT không có nên em phải nhờ mua ở HN, thế nên em làm luôn một bao cho tiện. Đúng là thiếu DBO, nhưng theo hướng dẫn ở trên 4r thì cũng là đất sét, mà em co quá nhiều đất sét rồi nên thay luôn cho rẻ, không biết có được không:blushing: còn đèn thì em có đèn sẵn theo bể rồi có 3 bóng, trong đó có 1 bóng cho ánh sáng đỏ, còn 2 bóng thì như đèn neong bình thường.(Bể altan 80*40*40) CO2 có bắt buộc phải dùng không ạ:confused: :confused: em cũng dự tính tự làm theo hướng dẫn trên 4r, nhưng để sau khi setup nền song rồi tính.
    Nền em tự chế theo hướng dẫn, lọc, CO2 cũng vậy thế là có thể nịnh vợ em để tranh thủ tình cảm rồi, nhưng mà ai cũng như em thì các bác bán những đồ này chắc phải gét em lắm, nhưng mong các bác thông cảm điều kiện tài chính của em hạn hẹp.~X(
    Dự tính của em là posh hình nền bể thôi, không phải là cả bể, còn hoàn thành bể chắc là phải đến Tết dương lịch.
    Có gì mong các bác giúp đỡ thêm cho.
    Trân thành cảm ơn.

17. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @thanhviet: TV nên đầu tư cho CO2, đèn chuyên dùng rồi hãy set-up. vì các lí do sau
    - CO2 rất cần nhất là cho bể trồng cây cắt cắm, đèn cũng vậy chứ không chỉ có nền như bạn nghĩ...Mới làm bể lần đầu không nên tự chế quá nhiều thứ, khi nó trục trặc, cây không phát triển như ý bạn sẽ rất nản. nếu có tự chế thì nên làm trước khi set-up bể để khi vừa trồng cây sẽ có Co2 xài ngay.
    - Bạn ở xa, khó có điều kiện trang bị ngay các thứ này khi cần. Bạn sẽ tốn kém nhiều hơn nếu không chuẩn bị kĩ lưỡng.
    chúc thành công

18. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác pyramid

Cảm ơn bác đã góp ý, nhưng như đã em nói ở trên thì em không đủ money để chuẩn bị hết các thiết bị như thế đâu, với lại, nếu có money thì vợ em cũng không cho đâu~X( ~X(
    Nên em phải làm theo cách này đấy, bất đắc dĩ thôi, đây chính là khổ nhục kế của em đấy, em tự làm tất, nếu thất bại thì em làm lại, 2 lần như thế chắc vợ em động lòng thương. (Vợ em thương người lắm:x :x )
    Với lại ở chỗ em nếu có tiền cũng không tìm đâu ra những thứ đó mà mua, nếu muốn mua thì phải đi Hà Nội, nhưng em không thể sắp xếp được thời gian, đành phải tự làm thôi bác ạ:crying: :crying:
    Em quết tâm hoàn thành nền bể trong tuần này và học post ảnh lên, mong bác góp ý thêm.

Mong nhận được góp ý của bác
    Trân thành cảm ơn:x

19. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn thiếu co2 nhỉ, thôi thì anh chơi co2 tự chế do vio chỉ đi đơn giản dễ làm, ít tốn kém hi hi hi