Hỏi kinh nghiệm tắm cho Khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongtm, 24/11/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thằng bạn em mới cho 2 chú khuyên đã hót chuyện và líu rồi (nhưng về nhà em thì chưa, mới được 2 tuần mà :laughing: :laughing: :laughing: ). Không như bọn chòe, em thấy Khuyên rất khó cho tắm, kê lồng tắm cả buổi mà cũng chỉ nhảy xuống ngó rồi lại nhảy lên, chẳng tắm táp gì. Các bác cho em ít kinh nghiệm, em mới bắt đầu chơi khuyên thôi. Mà đôi khuyên ấy thằng bạn em cũng quý nên phải chăm cẩn thận để thỉnh thoảng nó còn dúi cho bọc cám chòe :laughing: :laughing: :laughing: .

Em không muốn dùng vòi phun, nghe phũ quá, với lại phun thế bẩn hết lồng. Các bác giúp em nhé

2. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ban ơi khi bạn sang chim wa lồng tắm ban phải đứng bên phía lồng nuôi và kê sát 2 lồng lại . nếu nó hok wa thì bạn nâng lồng tắm cao hơn 1 chút. chúc thành công

3. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tôi có một số kinh nghiệm như thế này:
    1. Khuyên là loài chim rất thích tắm, bởi vì sao nó chưa nhảy sang lồng tắm ngay là vì nó chưa quen một phần là sợ bác đó.
    2. Khi cho sang lồng tắm, thứ nhất là bạn để lồng nuôi sát người mình, sau đó đặt một lồng nuôi có 1 em khuyên trong đó phía bên kia, có nghĩa là lồng tắm ở giữa, bạn mở cửa lồng ra là em khuyên ở trong lồng sát người bạn nhảy sang lồng tắm liền.
    Con sau trở đi thì đã có con khuyên trong lồng tắm rồi thì đơn giản, khuyên tương đối khôn, một mình sang lồng tắm thì sợ nhưng nhìn thấy đồng bọn là sang liền.
    Bạn nên tắm nhiều chim cùng lúc, chúng nó đua nhau và không sợ, ban đầu bạn nên tránh đi ngồi xa ra ngắm chim tắm, ngồi gần chúng sợ, nước thì để nông thôi đừng đổ đầy khuyên sợ chết đuối đó.
    Bạn nên mua một cái khay làm đá băng nhựa có nhiều ngăn nhỏ hoặc lấy 1 cái đĩa có lòng tương đối đổ nước vào để trong lồng tắm
    Trong trường hợp khuyên mộc sợ người quá hoặc không chịu tắm thì bạn mua 1 cái bình phun sương như cái bình tưới hoa lan ấy, rồi phun sương cho khuyên tắm
    Cuối cùng chúc bạn thành công. Sau này khuyên đã thuộc rồi thì mở lồng là nó nhảy sang không cần phức tạp đâu

4. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    xin lỗi bác duongtm, em kém bác gần chục tuổi mà lại xưng là bạn, bác ở HN có gì ae mình giao lưu nhỉ, số đt của e: 0904705860.

5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    muốn cho K mới tắm bác phải chú ý cái chậu tắm của nó.Thứ nhất ko quá to và sâu khiến khuyên sợ,chỉ nên lấy cái đường kính khoảng lon sữa bò thôi và cao khoảng 3cm trở lại,bác mang lồng tắm đặt ngoài nắng,khi thấy ấm nóng chim sẽ dễ thích tắm hơn.còn nếu vậy mà nó chưa chịu tự tắm thì bác nên tìm 1 con biết tắm nhốt chung vào cho nó tắm cùng..đến cuối là biện pháp mạnh,dùng bình nước phun sương tắm vài lần rồi nó sẽ tự tắm thôi ...Em chỉ có vài mẹo đó tham gia.bác nào có cách hay hơn ko cho anh em tham khảo...

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    À không có gì, tôi nhiều tuổi đời nhưng ít tuổi nghề, vào diễn đàn phải gọi là các bác mới phải :laughing: :laughing: :laughing: . Tôi ở khu vực Thanh Xuân, SĐT là 0903424819

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác cho dung cái đĩa mà hay uống trà cho nước vào đấy là cho khuyên tắm được rồi, không phải cầu kì làm j. thời tiết này bác nên cho tắm vào buổi trưa hôm nào nắng thật to, trời ấm ấm ý. nếu khuyên nhà bác chưa quen tắm thì bác lấy cài bình xịt nhỏ dể xịt cây cảnh xịt cho nó vài phát để kích thích k tắm. mới đầu khuyên chưa quen tắm, bác làm thế khoảng vài ngày là đảm bảo không cần xịt nữa khuyên tự nhẩy xuống tắm.ok

8. VuThuyDuong

VuThuyDuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác cho khuyên tắm nắng lâu lâu 1 chút cho nó há mồn ra rùi bác dung cái đĩa mà hay uống trà cho nước vào đấy là nó nhảy xuống tắm liền