hỏi kinh nghiệm về giọng chim sơn ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi duy-hn, 10/2/11.

1. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chào các bác có lẽ em là thành viên mới nhất của diễn đàn qua diễn đàn cho em gửi lời chúc sức khoẻ tới tất cả anh,chị em trong diễn đàn lời chúc sức khoẻ.Thành đạt trong những liềm đam mê,cũng như trong mọi lĩnh vực cuộc sống.
    Qua đây cho em xin hỏi chút ít về loài chim sơn ca với mong các bác chỉ giáo.
    Hiện em đang nuôi 2 chú sơn ca sông hông 1chú nuôi từ non đã qua 2 mùa . Còn 1 chú bôỉ đã qua 1 mùa , nhưng vấn đề là em có nuôi 2 chú họa mi nữa mà thấy nhiều người bảo sơn ca nó học giọng nhanh lắm em sợ 2 chú sơn của e hỏng giọng mất các bác tư vấn giùm em cách nuôi chung 2 lọai chim này với nhé , mà sc nhà em nó hót cũng nhiều nhưng em thấy
    nó hót bé lắm chỉ to bằng tiếng chim khuyên lứu thôi như vậy là nó đã hot căng chưa vậy và nếu sc căng liệu tiếng hót có to được không. Hay chỉ bé thế thôi vậy.
    Các bác chỉ giáo giúp em nhé thân chào các bác

mayrau9018 and littlestar like this.
  2. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    sơn ca của bạn mới bắt đầu hót thôi chưa to hẳn đâu, còn việc học giọng thì khó nói đấy , bạn nên tách 2 loại cách xa nhau ra

mayrau9018 and duy-hn like this.
  3. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Cám ơn bạn nhé . mình để 2 chú hoạ mi
    ở trên tầng 2, còn 2 chú sc mình luôi dưới tầng 1 liêu có đươc không bạn .
    Mình thấy các bác ở tiệm bán chim vẫn bảo là sc nó học giọng nhanh nhứt là lúc vào thời gian đang thay lông có đúng không bạn , chỉ giáo cho mình its kinh nghiệm từ những chú chim nhà bạn với nhé .

4. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác cứ làm sao đừng cho nó nghe thấy tiếng những loài chim mà bác ko muốn nó học giọng hót là đc ( trừ cu gáy :D cho nghe tẹc cũng ko hoc, đc chắc cu gáy chơi tiếng ngoại quốc nên sc bó tay =)) ) . Trưòng hợp bác ko thể bỏ 2 em mi vì "tương lai con em chúng ta" và cũng ko thể cách âm đc thì phải "sống chung với lũ" và chấp nhận thương đau thui

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    kinh nhỉ, ông Mayrau dạo này máu Sơn ca quá nhỉ, hi hi hi, còn về bạn chủ Topic, bạn nên tách hẳn 2 con Mi ra đừng để Sơn ca nghe thấy giọng đó mà hỏng đó bạn àh. Chim mới hót lèo xèo thế là tốt rồi đó nhé! Chúc mừng!

6. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hi hi......... thì cũng định đua đòi học hỏi tí cho bằng anh bằng em mà hình như không có duyên nên vẫn chưa đc thành công bác ạ :D.

duy-hn thích bài này.
  7. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    thế em thấy sc nó học giong nhanh nhất là lúc nó vào vu thay lông mà bác , chỉ cần ép ko cho mi hots trong t/g này là được rồi mà .

8. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Suy nghĩ chủ quan của riêng em thì lúc chim thay lông sẽ ko hót hay hót ít, tịt rồi thì làm sao mà nhại, học giọng được lúc đó hả các bác? Lúc con chim đang vào mùa hót hay hót căng thì lúc đó nó mới có cơ hội bắt chước và thực tập nhại giọng các loại chim khác đc chứ.

9. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Sc là vậy mà bạn , khi nó hót ít là lúc nó nghe ngóng tiếng các con chim khác hót và nó tích chữ thành vốn riêng của nó mà, và cach cuả nó hót cũng ko giống cac loài chim khác mà ,
    mà ai bảo bạn bạn là lúc thay lông là ko hót mình chỉ thấy âm lương cuả nó bé hơn thôi , vì sc bản năng cuả nó là hót dầy tiếng lúc mới học hót nó hót bé và sau đó theo t/g nó hót ngày càng to lên mà.

10. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    ae có thấy nơi SC sống ngoài tự nhiên đầy rẫy các loại chim hót khác không? Vậy sơn ca có học giọng của chúng không? Hay SC thuần giọng sống ở nơi chỉ có mỗi SC không có loài chim nào khác?

Mi Non, duy-hn and chi_nguyenngoc like this.
  11. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Đây là ý kiến riêng của mình thôi nhé , mọi người đọc và cho ý kiến với .
    Mình cần phải tách biệt giưã việc chúng sống hoang da với cuộc sống nuôi nhốt .
    -với cuộc sống hoang dã thì bản năng của nó ra sao và nó thường thể hiện tiếng hót cuả nó ở nơi cao vút , và tiếng hót để thể hiện khả năng riêng biệt giữa mỗi loài, còn với việc nuôi nhốt {thường là nuôi từ nhỏ } thì bản năng của nó hầu như ko có nhiều, việc dễ nhận thấy là khả ngăng thăng cuả chúng hầu như ko có,{đ/k lồng nuôi quá trật chội} và khả năng hót đua với đồng loại nó cũng ít có cơ hôị . Cho nên nó nghe đươc những âm thanh nào nó dễ bắt chiếc là nó hót theo . Nhưng loài này trước khi chúng hót thì chúng thường hay nắng nghe những âm thanh sung quanh trước khi hót và nó hót như thể ngâu hứng , { mới đâù sau to dần }
    Cho lên t/g mà chúng{ thay lông }khi đó chúng ko hót hoặc its hót , nhưng chúng lại âm thầm lắng nghe , và thành một cái vốn để t/g khi chúng căng chúng sé thể hiện.
    Còn khi chúng đã hót căng , bài bản rồi thì chúng sẽ thể hiện giọng ca kiêu hãnh bằng tất cả bản năng của nó,
    Chính vì bản năng như vậy mà sc là loài chim có giọng hót rất hay , nhưng khi nuôi và thuần dưỡng , lại rất it khi có được chú chim hay.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:06 PM ----------

Đây là ý kiến riêng của mình thôi nhé , mọi người đọc và cho ý kiến với .
    Mình cần phải tách biệt giưã việc chúng sống hoang da với cuộc sống nuôi nhốt .
    -với cuộc sống hoang dã thì bản năng của nó ra sao và nó thường thể hiện tiếng hót cuả nó ở nơi cao vút , và tiếng hót để thể hiện khả năng riêng biệt giữa mỗi loài, còn với việc nuôi nhốt {thường là nuôi từ nhỏ } thì bản năng của nó hầu như ko có nhiều, việc dễ nhận thấy là khả ngăng thăng cuả chúng hầu như ko có,{đ/k lồng nuôi quá trật chội} và khả năng hót đua với đồng loại nó cũng ít có cơ hôị . Cho nên nó nghe đươc những âm thanh nào nó dễ bắt chiếc là nó hót theo . Nhưng loài này trước khi chúng hót thì chúng thường hay nắng nghe những âm thanh sung quanh trước khi hót và nó hót như thể ngâu hứng , { mới đâù sau to dần }
    Cho lên t/g mà chúng{ thay lông }khi đó chúng ko hót hoặc its hót , nhưng chúng lại âm thầm lắng nghe , và thành một cái vốn để t/g khi chúng căng chúng sé thể hiện.
    Còn khi chúng đã hót căng , bài bản rồi thì chúng sẽ thể hiện giọng ca kiêu hãnh bằng tất cả bản năng của nó,
    Chính vì bản năng như vậy mà sc là loài chim có giọng hót rất hay , nhưng khi nuôi và thuần dưỡng , lại rất it khi có được chú chim hay.

phiêudu and littlestar like this.