Hơi lạc đề, mong các anh giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi minhkd5, 29/5/06.

1. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Em đang có 1 chiếc bể với diện tích đáy : 1m x 0,5m, cao 0.7m, làm bằng kính 5ly.
    Em mới kiếm được 1 hòn đá rất đẹp, muốn đặt vào bể nhưng ko biết có vỡ đáy bể ko? vì hòn đá khá nặng (20-25kg). Anh nào có kinh nghiệm giúp em với, bỏ hòn đá đi thì tiếc ghê lắm.

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Trời,bạn có lộn về độ dày của kính không vậy,mình chưa từng thấy hồ cao 70cm mà lại dùng kính 5li đó.Nếu chỉ cho nước vào,mình cũng thấy sợ rồi.Hồ này kém an toàn quá.Ngay cả nếu kính 8 li mình cũng không dám đặt viên đá này vào đâu.Mình đã từng đặt 1 viên đá 20 kg vào hồ.Ngay cả việc này cũng đã là 1 điều khó rồi.Chân thành khuyên bạn luôn:không nên đặt nó vào,tốt nhất nên xem lại hồ này luôn.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vậy chuyển hộ khẩu viên đá cho mình đi, cho vào bể xi măng hết ý:laughing: :laughing: :laughing:

4. interfish

interfish Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cứ đặt vô tư nhưng chớ có đổ nước vào nhá. Nếu muốn đổ nước vào thì.... bác bỏ cái hồ của bác trong cái hồ 1.1x0.6x0.7 kính 1 phân là OK

5. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Nếu bạn vẫn muốn để thì đổ nước vào xong hãng để thì sẽ an toàn hơn,lúc đó lực tác dụng xuống đáy bể sẽ giảm đi,nhưng với kính 5 li thì đổ ít nước thôi nhé khoảnh 45cm là ok.

6. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    em mua bể này ngoài cửa hàng cá cảnh mà, nói là cao 70 cm, thực ra chỉ đổ được nước cao khoảng 50cm là kịch kim thôi. Hy vọng đúng như anh Pine765 nói.
    Có người khuyên em đặt đè lên 1 tấm gỗ hoặc xốp, làm như thế trọng lượng của viên đá sẽ phân tán đều lên mặt kính. Hy vọng là được.

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @minhkd5:đúng là lạc đề ở đây rồi bác ơi,nhưng giúp đuợc gì thì cứ giúp nhá.Nguyên tắc thì hồ 1m thì kính tối thiểu phải là 8mm thì mới chịu lực nổi,tốt nhất thì cứ là 1cm,nhưng đã lở mua rồi thì đành,đặt viên đá lên tấm gổ để phân tán lực thì đúng rồi nhưng như vậy lại chường mặt tấm gổ ra=>xấu,chưa kể bạn có rải sỏi thêm thì càng nặng,và cuối cùng là mặc dù bớt đi 5-6 cm nước cũng ko nhẹ hơn bao nhiêu đâu(minhdk5 có thể kiểm chứng với hồ chỉ còn lại 5cm nước thử xem).Cuối cùng là nên xem lại bạn ơi,viên đá có đẹp thì để dành cho hồ sau nhé,nguy lắm đấy,còn ko thì thỏa mãn cho ý nguyện của GHT cũng đuợc,kekeke,quyết định nhé.

8. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Tốt nhất là thôi, đừng cố làm gì, nếu bạn mua bể đó thì đừng lấy nữa mà đặt hẳn cái 8 - 10 ly luôn, như vậy sẽ an toàn hơn đó bạn.

9. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Hòn đá nặng đấy, để tui giúp 1 tay nhé!
    - Nếu bể bạn vẫn chứa nước bình thường thì triển khai như sau.
    - Thực ra tấm kính đáy không hề chịu lực bẻ mà chỉ chịu lực nén, mà lực nén thì thoải con gà mái. Quan trọng nhất là phần lót dưới đáy bể thôi.
    - Trước khi cho hòn đá vào phải kiểm tra kỹ lớp lót dưới kính đáy: Đảm bảo cực phẳng, bề mặt không có đàn hồi (gỗ chắc hoặc kim loại, tuyệt đối không dùng xốp).
    - Tiếp theo là điểm tiếp xúc giữa hòn đá và mặt kính, bạn nên để 1 vật chịu lực đàn hồi (nhựa mềm ...).
    - Trước khi triển khai để đảm bảo an toàn bạn nên thử nghiệm trước như sau: Kiếm 1 tấm kính có độ dầy = tấm kính đáy và thử trước với hòn đá vài lần (đặt đúng vào vị trí đặt bể), nếu kính không vỡ thì OK.
    Việc cho hòn đá vào trong bể thì chỉ làm tăng áp lực lên đáy bể thôi, còn 4 mặt xung quanh không ảnh hưởng gì.

Last edited: 31/5/06
  10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Theo mình thì chả sao đâu, cứ làm theo bác @thànhcông là được, vì 1 tấm kính 5 ly, để trên mặt bàn bằng phẳng, 1 người 50kg ngồi lên tấm kiếng đó cũng chẳng có vấn đề gì xảy ra. Nếu cho nước vào, lực đẩy của nước làm cho trọng lượng của cục đá trải dàn đều trên mặt kiếng đáy hồ thì lại càng ok hơn.
    Chú ý: Nếu hồ có bể thì thông báo cho các thành viên khác để họ đừng làm theo.

11. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    OK các anh. Nếu vỡ bể thì em sẽ để lại cho ai thích hòn đá này.
    Nhìn nó giống mấy hòn Đảo đặc trưng ở Vịnh Hạ Long, để vào bể xi măng chắc cool hơn nhiều.

12. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    vô tư , tấm kính 5 ly , đặt hòn đá vô tư vì nó có chiu lực gì đâu . như bạn gì nói ấy là đúng ... cái quan trọng là cái đáy phải thật phẳng vào , ko có gì tốt hơn là xốp độ dày xốp khoảng 3 cm thôi .
    bác ko tin ! đừng đổ nước mà đặt 1 hòn đá vào xem nào .. bể sẽ ko vỡ .. 2 hòn đá cũng ok .. càng nhiều càng tốt .. đấy là chưa kể khi đổ nước vào khối luợng riêng của hòn đá cao hơn nước làm cho trọng lực hòn đá tác dụng lên đáy bể càng giảm đi ..càng tốt !
    bác cứ để nguyên cái bể đó ... nếu mà bể càng cao càng khỏe tuy nhiên mực nuớc chỉ giới hạn đổ khoảng 40 cm thôi .. đổ hết 70 la bể bụp đó .. người ta bảo cái bể nó mà vỡ thì như cài phích nuớc nó ... bục í .
    bác nên cho nhiều đá ( why ? ) việc này giúp giảm lượng nước vào bể mà vẫn đạt dược chiều cao có thể ..
    .. mà cài bể đó hay đấy nuôi cá rồng khỏi phải lo nó nhảy ra ngoài .. ko cần nắp đây.. :D

13. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Điều này f 51 lý luận sai rồi , khi thêm nước thì đáy hồ vẩn phải chịu toàn bộ trọng lực của cả đá và nước và cả sạn sỏi nếu có . Nói thêm trong trường hợp có một lớp sạn ,sỏi hay cát đủ dày thì lớp này giúp phân tán trọng lực của khối đá tác động lên đáy hồ ( người ta ứng dụng tính chất này làm chiến hào ,chiến lũy bằng bao cát để chống đạn đấy )

14. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    + thưa anh ko phải vậy .. cái đáy bể sẽ chịu toàn bộ sức nặng của đá + sỏi + nuớc ..nó sẽ bị vỡ khi kênh thôi ..
    + còn thành bể sẽ chịu 1 lực do sức căng bề mặt của nước .. ( ko liên quan gì tới đá cả .vì đá là chất rắn ko có lực căng mặt ngoài ) ... cái thành bể mới hay bị vỡ .. khắc phục bằng cách .. đổ ít nước .. cho nhiều đá .
    + có gì ta tranh luận tiếp

15. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    [-( Khi khênh hay khi để tại chổ trọng lực là như nhau nếu xét ở cùng vị trí trên trái đất . Vấn đề là minhkd 5 có tin hay không:-$

16. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    trọng lực P tác dụng theo phương vuông góc .. ko chéo bao giờ mới gọi là .. trọng lực , vì vậy đáy bể sẽ chịu toàn bộ trọng lực .. đáy bể ko phải bàn rôi nếu ta kê nó trên tấm xốp .. ! 2 xe đâm vào nhau do lực quán tính , đi càng nhanh càng dễ ... die . ko liên quan đến xe nặng hay nhẹ cả ,
    cái thành bể ko chịu tác dụng của trọng lực .. đừng lẫn vậy ..
    trọng lực ko thay đổi ở bất kỳ vị trí nào vì P = m G ( m la khối lượng , G la gia tốc ) .. nhưng ko phải là lực tác dụng lên của nó lên thành bể và đáy là như nhau .. vì vậy thành bể ko chịu tác dụng của trọng lực .. ko tin hỏi cô giáo vật lý xem nào :")

17. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    + P = mG (G, ko thay đổi , m la khối lượng chuẩn so với chân ko . nếu cho vào nước m sẽ giảm .. vì khối lượng riêng d của nước lớn hơn của không khí .. giải thích cây gỗ có thể nổi trên nước trong khi trên can. nó.. ko bay được , hay tại sao anh có thể bơi được , chứ ko bay được )
    . + 2 xe đâm vào nhau là do lực quán tính .. lao càng nhanh thì càng dễ .. die . ko liên quan gì tới xe nặng hay nhẹ cả vì . trọng lực chỉ tác dụng theo phương vuông góc . ko chéo bao giờ chéo mới gọi là .. trọng lực .. ! anh bảo mọi vị trí trên bể đều chịu la sai rồi .. chỉ có đáy bể mới chịu tác dụng của P thôi .

18. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình thấy như thế này: đặt hòn đá 20kg vào hồ đáy 5li:chắc chắn được đấy.Nếu bề mặt tiếp xúc giữa đá và đáy hầu như là phẳng tuyệt đối,như vậy sẽ trọng lực sẽ phân tán đều lên bề mặt kính.ngược lại độ cứng của kính có khi sẽ không chịu nổi trọng lực của đá đâu.Mà thường thì khung đặt hồ thì có bao giờ phủ kín bề mặt đáy đâu,càng nguy hiểm hơn.Hi hi hòn đá 20 kg chứ không phải 2kg đâu,mà chả có hòn đá nào có đáy phẳng cả,ngay cả hồ 1 phân mình cũng không dám chơi đá trực tiếp lên mặt đáy.Có 1 lớp cát thì sao cũng được.

19. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Anhthuyen chưa viết :"mọi vị trí trên bể ..." bao giờ cả, f51 xem lại nhé ! Sau một lúc lý luận thì f51 kết luận chỉ có đáy bể mới chịu lực giống như mình nói thôi ,khỏi tranh luận nữa nhé .

20. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trường hợp này là sao nhỉ. Viên đá nó nặng đè nên đáy bể thì đáy bể chịu lực tác động của viên đá đè nên. Nếu đáy bể là tấm kính phẳng thì phải được đặt lên 1 vật cứng phẳng tương đương như vậy (điều này không có đâu nha) Vì vậy mọi người hay cho tấm xốp hoặc tấm nỉ đề dàn bớt phản lực được sinh ra từ mặt bàn, tủ tác động ngược vào đáy bể. Vậy là Bể có chiều cao bể càng cao thì sẽ gánh bớt được lực cho đáy bể (Giống dầm bê tông). (Liên kết giữa đáy bể và thành bể là liên kết không bền vững (keo dán) dạng khớp ) nên thành bể chịu lực từ đáy bể tác động vào và ngược lại. Viên đá có đáy không thể phẳng như 1 tấm kính vì vậy muốn cho đáy bể chịu được tấm kính ta nên đỏ 1 lớp cát hoặc sỏi cho dàn đều lực từ viên đá thì miếng kính sẽ không sao cả.
    Kết luận muốn tấm kính ko vỡ:
    1. Kê bể trên 1 tấm sốp hoặc nỉ có chiều dày khoảng 3cm,và đặt trên mặt bàn phẳng.
    2.Đổ sỏi hoặc cát vào trong bể ( Sỏi trứng hay đấy). Nhằm đỡ viên đá và trang trí.
    3.Cho nhẹ nhàng viên đá vào. (thật từ từ)
    4. Đổ nước vào. Ok ngay.
    Chúc thành công.
    5.Sau đó lại nhấc viên đá ra bán cho tui. (Đùa tý thôi):) :laughing: =))