hỏi: làm sao tập cho chào mào bổi tắm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi crazhzone, 12/9/10.

1. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Chim bổi của mình ko chịu tắm, mỗi lần tắm mình phải xịt nước
    Các bác chỉ giúp mình cáh nào cho chim chịu tắm
    Nếu cứ xịt như vậy hại chim ko?
    Cảm ơn các bác trước!

KtsBim thích bài này.
  2. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Cách tốt nhất là khi nắng to bác treo lồng chào mào phơi nắng khoảng 2 tiếng. Sau đó lùa chim vào lồng tắm, nhớ khay nước tắm cho ít nước thôi, không chim thấy nhiều nước sợ không giám nhảy vào tắm. Nếu nhà bác có nào đã nuôi thuần rồi và tắm thường xuyên thì mượn hoặc đầu tư thêm 1 lồng tắm nữa, cho con chào mào thuần ở nhà vào, nó thấy con ở nhà tắm bắt theo tắm ngay.

KtsBim and crazhzone like this.
  3. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Bác có em nào biết tắm rồi không? Nếu có thì nhốt 2 em nó vào nồng tắm hoặc để sát 2 lồng vào nhau. Để ở chỗ yên tĩnh, có nắng 1 em tắm rồi thì em kia sẽ nhảy xuống tắm theo. Thân!!!

4. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
    Mình có 1 chú lửa và mi rất chăm tắm, mình đều để cạnh khi tắm, nhưng ko thấy tiến bộ gì hết

KtsBim thích bài này.
  5. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    như mấy em của mình có 1 em biết tắm rồi mình cho vào mỗi lồng 1 bát nước. Cho 2 bát nước ở 2 lồng sát nhau. thế là tắm ầm ấm. Nếu mà k chịu tắm thì cho vào chung 1 lồng tắm chỉ để bát nước mà không để cầu gì hết. Tỉ lệ thành công 90% :D

6. duyhoian

duyhoian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Trời, chào mào nó thấy họa mi và chòe lửa sợ cụp mồng chứ tắm chung chi anh

Nói chung cứ cho em nó vào lồng tắm và để ngoài mát và chờ, để xa xa chỗ người qua lại, mát. Thường thì Duy chờ tầm 1 tiếng đến 2 tiếng, kiên nhẫn chút, nghề chơi cũng lắm công phu mà, hiiiii.

Kiếm thêm một em dễ tắm, để 2 lồng gần nhau, hắn thấy con ni tắm là tắm theo cũng nhanh, thường thì lúc đầu không dám nhảy vào bơi như vịt đâu, đứng trên máng cuối mặt xuống rửa mặt, trước khi rửa mặt thì sẽ uống một ít nước giống như thử nước, hiii

Tắm xong nhớ phơi nắng nhiều cho đến khi hả miệng mới thôi cho vào nhà nghỉ, tắm nhiều lông ngực trắng, ức chim đẹp, phơi nắng giứp bộ lông ôm gọn, thân hình thon thả như mấy em siêu mẫu, giúp chim nhanh nhẹn và hoạt bát hơn.

Tắm xong nhớ dọn vệ sinh đáy lồng, nên dùng giấy báo lót đáy cho vệ sinh cho chim và cả gia đình vì giấy báo hút nước tốt. Nếu có điều kiện thì dùng giấy toilet màu trắng, hút nước tốt, chơi chim cũng nên nhớ vệ sinh cho chim và cả gia đình bạn nữa

Chúc bạn tắm chim nhanh và có con chim chiến đem đi chơi, hiiii, một ngày vui vẻ cả nhà ABV

HOASAC, RomeoOG, khuyentrang and 6 others like this.
  7. mê chơi chim

mê chơi chim Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn nên để thêm vào khay tắm 1 hòn đá bằng, hơi ngập nước thôi, chim sẽ đứng lên hòn đá đó tắm (giống trong rừng đó). Mình đã từng mất 3 tháng để chinh phục 1 em khó tắm đó. chúc bạn thành công!

KtsBim thích bài này.
  8. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    em học cách này từ 1 thành viên khác nhưung ko nhớ tên. Em cho chim vào lồng tắm xong, trong bát nước em để 1 miếng hoa quả gì đó. Nó nhìn thấy sẽ nhảy xuống bát nước ngay. Lúc đó nó sẽ tắm ngay vì bị ướt rồi mà.

KtsBim thích bài này.
  9. TINHTAM

TINHTAM Member

Thích đã nhận:
    55
    Nói chung chim bổi thì vẫn sợ người theo kinh nghiệm của mình có thể xịt nước 1 chút cũng được hoặc để cạnh 1 con khác chịu tắm nhưng nên lấy áo lồng che đi 3 măt của lồng tắm chỉ để một mặt sáng thôi và để nơi thật yên tĩnh . Nói chung vần phải kiên nhẫn .

KtsBim thích bài này.
  10. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Theo mình cứ phơi em nó ngoài nắng, k cho uống nc tầm khoảng 30 phút-1h đem vào để gần mấy em chim khác tắm hoặc phun mưa tí nc cho em nó thắm khi sang lồng thì em nó khát sẽ uống nc và tắm thôi.

trieuluu and crazhzone like this.
  11. saychim

saychim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Theo ý kiến bác DuyhoiAn là chim sẽ tự giác tắm sau này mà ko cần đến "thầy". Cứ cho chim sang lồng tắm hoặc là nuôi trong lồng sắt rồi để sẵn máng tắm trong lồng luôn, đổ nước vào rồi ngồi chờ hoặc là để nơi nào đó ít người và nhất là ít mèo và chuột khi mình không ngồi canh.
    Chúc ace ABV tắm được cho những chú chim của mình!

crazhzone thích bài này.
  12. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    Trời. Như bạn nói mà phơi nắng hôm nào nắng gắt thì chắc em nó sạch sẽ, khô kháy khỏi phải tắm luôn. :D Đùa vậy chứ như thế hơi nguy hiểm. Chẳng may quên 1 tí là có biến ngay. K lên áp dụng cách này. Phơi nắng vậy nhẹ thì chim cũng há hốc hết mồm cho xem. làm vậy chim sợ lần sau sang lồng cho nó khó khăn lắm bác ạ. Thân!!!

crazhzone thích bài này.
  13. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
    có lẽ mình ko cho nó tập tắm nữa, hic hic
    hôm nay vẫn chưa chịu tắm
    đợi 1 mùa sau khi đứng lồng rồi cho nó tập lại thôi, hôm nay phơn nắng đã cho nó qua lồng lại nó không chịu qua, phóng chảy máu mỏ luôn

14. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Các bác có cách nào lùa chim sang lồng tắm không? Em có chú chào mào không chịu sang lồng tắm, mà tắm ở lồng nuôi thi nhanh hỏng lồng lắm. Các bậc cao thủ chỉ cho em biết với

15. saychim

Thích đã nhận:
    99
    Các bác 1 tuần không cho em nó ăn tí hoa quả nào, rồi cho chuối vào lồng tắm coi có dụ được em nó qua không. Nhưng chắc là phải chờ đợi rồi, cái gì cũng cần có thời gian mà:D

16. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Chim phơi nắng vậy là bình thường mà bạn, trừ trời nắng quá gắt thôi, trước mình có gặp 1 con chim chăm từ mt lên nó dc treo ở ngoài trời-ngoài trời luôn nhá chứ k phải trong bóng mát, trời nắng mưa gì cũng vậy do thằng chủ chim-thằng em cạnh nhà nó k có tg bỏ thí, mà con chim sống dc do hàng ngày mình vẫn hay cho nó tí đồ ăn, nc, còn trời mưa, nắng ngoài miền Trung thì các bạn biết rồi nó vẩn sống và thay lông thành chim thuộc đấy thôi, có lẻ chăm chim cưng chim quá sợ nó die chứ tập từ từ nó sẽ quen chẳng gì mà k dc dvoi 30 phút-1h phơi ngoài nắng cả.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:07 PM ----------

thì chỉ có cách là chịu chấp nhận cho mấy em nó tét đầu vài lần thôi bạn, khi sang lồng, thì áo tủ lồng bạn vẫn che ở phía sau k mở toàn bộ áo lồng ra, hạ cầu thấp bằng hoặc thấp tí so với cửa, dùng 2 tay 1 trên 1 phía sau con chim đập đập cái lồng thì nó sẽ qua thôi, chịu khó vài lần nó quen là nó sẽ qua sau khi kéo cửa. Chứ k có cái áo phía sau hoặc cầu phụ cao thì nó nhảy hoảng tét đầu liền thôi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:10 PM ----------

Giờ bạn tập là vừa chứ chờ mùa sau chắc bộ lông em nó thành cái bang quá, chim tắm nc và tắm nắng tốt thì mới sung và nhanh có lửa, lông lá sạch sẽ, vệ sinh. chứ cái gì cũng phải tập, bản năng con chim là phải tắm mát, rỉa lông, k có gì phải nản, chim tét đầu, mỏ thì tự liền mùa sau nó ra lông thôi mà. cứ mua bình xịt phun nhẹ nhẹ cho em nó sau khi sang qua lồng tắm để em nó khoảng 15 phút k tắm thì sang về lại cứ vậy 1 thời gian, còn 1 vde nữa là cầu để trong lồng tắm có thích hợp để cho nó nhảy xuống máng tắm k nữa nhá, chứ nhiều khi nó sợ nhảy xuống hụp nc thì nó hoảng k dám nữa.

crazhzone thích bài này.
  17. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
    Cảm ơn bạn, mình ko để cầu luôn, để chim đâu lên khay, bạn có cách nào để cầu hay hay ko, chỉ mình với

18. saychim

Thích đã nhận:
    99
    Anh có thể dui lỗ về cuối khay nhựa rồi xâu que đậu qua, cố định không cho que đậu bị xoay khỏi chim bị mất thăng bằng.
    Cách nữa là anh mắc que đậu vào lồng rồi kéo xuống kê lên khay cũng ok:D.
    Chúc anh chăm tắm cho cm ngày càng đẹp hơn!