Hỏi lần cuối trước khi setup, :P

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Rabbit, 31/3/06.

1. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là em bị DNT_Designer dụ dỗ vô con đường nuôi rong :D

Theo như DNT_Designer tư vấn thì em sẻ setup 1 hồ như sau, mấy bác xem giúp.

1. Bể kính 60x45x45 8li
    2. Lọc thác Atman
    3. Đèn Osram, 2 bóng, loại 60cm
    4. Phần nền: 1kg DOB, 3kg ADA, 10kg cát sông, sỏi 3màu (wên hỏi mấy kg gòi)
    5. Cây cối ^^ DNT_Designer khuyên pm cho bác codai, cây vừa đẹp vừa hợp túi tiên SV ^^

Lúc làm nền, thì cát rửa sạch trộn với DOB rữa sơ, trải xuốn đáy hồ, chừng 4cm là được. Lớp típ theo là sỏi 3màu, dày chừng 3cm, trên cùng là 3kg ADA, sau đó đợi vài ngày cho nền ổn định thì trông cây ^^

Em thì thích trân châu nhật, nhưng nghe nói khó trồng, mới chơi mà trồng là chết hết, nên củng ko bếit sao, theo mấy bác thì mơi chơi nên trồng mấy loại rong gì??

Nhân tiện, em ở SG, thì chổ nào bán đồ chơi hồ rong giá cả ok vậy mấy bác, chỉ dùm em cái, em chẳng biết giá cả gì hết, ra ngoài mua sợ bị cắt cổ ^^

Last edited: 31/3/06
  2. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hơ tại anh thỏ vào đây trước chứ có phải em lôi kéo gì đâu(tác động thôi=)) )
    Còn vụ trân châu Nhật em thấy có vấn đề gì đâu, bể của em trồng đc 2 tuần mà đã bò la liệt rồi:D Anh lưu ý khi trồng thôi, mang về chịu khó tách từng ngọn ra rồi trồng như luống rau ấy. Tiện thể là sắm luôn cái panh ko thì trồng mệt lắm#:-S
    Anh yên tâm, có ADA, đủ sáng trân châu sao chết đc:laughing:....mấy thứ phụ tùng thì anh hỏi mọi người, trong đó em ko rõ;)

P/S:Cháu có mỗi ông anh "quý hóa", nhờ chú codai và mọi người giúp đỡ(lôi mãi mới vào đc đấy ạ:D)

Last edited: 31/3/06
  3. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to rabbit : bạn làm hồ 6 tấc bao nhiêu vậy ? Tổng tất cả chi phí đó . Thân

4. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    đến giờ vẩn chưa tính được tồng thiệt hại ^^
    mình tính sang tuần mới bắt tay vô làm, khi đó sẻ cho bạn biết tổng thiệt hại lên đến bao nhiu ^^

5. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    DBO thì làm sao rửa sơ được vậy bạn ơi ?Theo mình thì cát sông và sỏi 3 màu chia làm 2,một phần trộn DBO rải nền,tiếp rải 1 lớp cát sông còn lại lên trên(cát sông mịn hơn sỏi màu,mới có thể giử DBO ko bị xì lên bề mặt),tiếp rải sỏi màu còn lại,sau đó đến ADA,hoặc có thể trộn chung ADA+ sỏi màu cho đẹp cũng được.
    Riêng phần hồ ,bạn đã chơi kính 8 li thì khỏi chơi kiềng trên,khỏi chơi viền ngoài luôn(nếu có kiềng,viền ngoài thì khoảng cách từ nền đến mặt nước hơi thấp vì 45cm - nền :còn chẳng bao nhiêu),nước để cao gần mép hồ nhìn rất sướng(nhìn giống hồ của ADA vậy).
    Chúc bạn làm hồ thành công.:applause:

6. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đồ chơi hồ rong thì không nơi nào đa dạng, phong phú, tiện lợi, đầy đủ như Cao Quí. Giá cả thì tùy :D:D:D

7. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Trân châu nhật nhà em trồng ko chết, bò cũng nhiều nhưng mỗi tội là lên ko nhanh thôi hì! em nghĩ cái hồ đầu tiên thì ai cũng vậy cắm cây thử nghiệm xem nólên thế nào rồi mới tính đến chuyện trồng sao cho đẹp

8. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    ko chơi kiền trên, vòng ngoài liệu có bị đổ ko bác, em sợ thợ dán ko kỹ, nó đỗ cái hồ thì toi :p

CaoQuí thì có nghe nói, mà bác bảo gài cả thì tùy, em mới chơi lần đầu, ko biết giá, bác nói thế chết em, mà trên CQ có cắt kính làm hồ luôn ko bác, ở SG có tiệm nào chuyên làm hồ, dán keo kỹ, giá ok ko bác, cho em cái địa chỉ với ^^

thx

9. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn chung CQ bán phần cứng (đèn, lọc...) đúng giá. Nhưng còn tùy chọn loại nào thì có giá của loại đó.
    CQ chỉ bán hồ nhựa thui, nên ra Nguyễn Thông làm hồ, Tuấn Thanh (ngã tư Nguyễn Thông - Lý Chính Thắng) hay Đại Dương (hình như không đúng lắm)(ngã tư Bà Huyện Thanh Quan - Lý Chính Thắng) làm hồ tui thấy được

10. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Nếu bạn là SV để tính cho tiết kiệm thì bạn nên dung bể kich thước như vậy dùng kinh 5 li là đủ.Ngoài ra bạn nên tăng chiều dài của bể lên thành 65cm thì như vậy bạn mới cho được cả bông 60cm vào.

11. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    em có hồ trước khi đọc bài của bác rồi ^^

tình hình là vừa lên Cao Quí mua 2 hộp DBO = 70K, 2kg ADA = 160K
    lọc thác Atman trên đó ko có, em mới tính mua lọc treo JEBO 502 xài, thì người bán kêu hồ cảu em thì phải xài loại JEBO 505, to gấp đôi loại 502, suy nghĩ 1 hồi rồi quyết định ko mua nữa, về hỏi lại mấy bác cho chắc ăn :D ở SG thì chổ nào có lọc thác Atman vậy bác, nếu ko có thì 2 loại JEBO trên, em nên mua loại nào. Tính mua 2 bóng Osram 60cm, trên Cao Quí lại đưa ra 2 bóng JEBO (lại JEBO) kêu xài xịn lắm hơn Osram nhìu :confused: nhưng nhớ DNT_Designer bảo, chơi luôn Osram, tội gì chơi JEBO, nên em lại thôi, ko mua nữa, về nhà lên đây hỏi típ :p SG chổ nào bán bóng Osram mấy bác, bóng 60cm thì tầm bao nhiu ?

Nghề chơi thật lắm công phu, nếu ko có ABV + DNT_Designer giúp đỡ thì chắc em chỉ dám dứng dòm hồ rong của người ta, chứ ko dám setup 1 cái cho riên mình, thx tất cả ^^

12. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm (hơi ít) của Vako tui thì Jebo 503 xài với hồ của bạn là ngon lành (không thuộc loại nào bạn đưa ra =))=)) =)) =))
    mua bóng Jebo được rùi, còn nếu nhất quyết Osram thì đi đường Trần Hưng Đạo từ hướng Cao Quí về mé quận 1, đến khoảng gần đối diện Sở cứu hỏa sẽ có 1 đại lý Osram (chử hiệu to đùng, màu vàng), chui vào đó hỏi mua đèn trồng rong, hình như khoảng 50k/bóng (mà nếu đã muốn chơi sang không hỏi luôn bóng Nec trên CQ hỉ?? 80k/bóng =P~ =P~)

13. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    thx Vako, Jebo 503 mua ở đâu bạn, mình thấy trên CQ có mổi 502 với 505 :D
    hồi chiều chạy lên Nguyễn Thông mua đuợc 2 bóng Osram rồi mất 65k/1bóng, vậy ra mình bị "ngu phí" 30K rồi :p

mình làm cái hồ 60x45x45, rồi kím mua cái chân ko có cái nào vừa, chắc phải đặt típ, ko biết ngay chổ làm hồ có nhận làn chân luôn ko, hay phải chạy đi kím chổ để đặt nửa, bác nào có kinh nghiệm thì giúp dùm em cái nữa, em nên mua chân hồ ở đâu :p

thx mấy bác.

14. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mọi bữa vẫn thấy CQ bán Jebo 503 muh, chắc hít hàng, đi dò dò ngoài Nguyễn Thông chắc có!
    Đặt chân ở ngã tư Lý Chính Thắng và Bà Huyện Thanh Quan, tiệm kế bên cây xăng!

15. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    ^^ LCT BHTQ là Hải Dương, chổ mình làm hồ, vừa phone ra đặt cái chân rồi :D
    bây h còn mổi cái lọc, chắc chiều rảnh rảnh thì đi kím típ

về vụ cây cối thì Vako biết chổ nào ko, có khi mình phải pm cho bác Codai quá, thấy cây cối nhà bác ấy đẹp quá :D

16. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bậy, tui nó là tiệm đối diện bên kia đường, kế bên cây xăng, hông phải Hải Dương. Nhưng lở rồi thì thôi!
    pm cho anh codai là đúng rồi. đó là cách tốt nhất!

17. cỏ trân châu

cỏ trân châu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Theo mình cây cối thì bạn nên PM cho bác codai là tốt nhất vì cây của bác ấy rất tốt mà giá lại mềm hơn rất nhìu:)

18. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bác nào mua Osram 6 tấc mà 50k là mắc rồi =)) em mua có 42k thôi.

Còn về phần lọc, theo kinh nghiệm của em hồ bác xài Jebo 502 là được rồi, đừng nên xài 503, ko bác sẽ tốn thêm tiền "khờ". Nếu mún bít lý do tại sao em nói vậy, bác cầm 2 cái máy rồi so sánh tìm chỗ kác nhau nhé :devil:

Kệ nếu bác đặt ờ tiệm cá họ chỉ xài sắt vuông 2, nếu mún cho nó chắc thì kiếm tiệm sắt mà đặt sắt vuông 3 cho rồi, tùy theo chiều cao, sẽ vào khoảng 170k đến 180k nhưng rất bảo đảm, về mua chai sơn xịt, xịt vào là xong :D

19. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    :p vậy ngày mai chạy đi mua 502 ^^
    bạn mua Osram ở đâu mà 42k vậy, có thể chỉ mình ko, mình mua tới 65K T_T
    mình là chân mất 160K, sắt vuông 3 :D sơn màu đen ^^