Hỏi lớp dạy trồng, chăm sóc lan

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi dientrung, 29/10/12.

1. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Em cũng rất thích trồng lan, nhưng thú thật điều kiện thời gian và kiến thức về loài thì em chưa có. Sắp tới em có điều kiện định tìm tòi học (cái gì cũng phải học :-$).
    Các bác có biết ở đâu có lớp dạy ngắn hạn cách trồng và chăm sóc hoa lan không? Em ở Q.11 - Tp.HCM, sắp tới em định trồng lan trên sân thượng.

2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Anh trung , nếu muốn trồng lan em tư vấn cho , 4 năm trước em là một trong những nhân vật trồng lan tai tiếng đó nha . Nhưng chỉ chuyên cattaya ..keke

3. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    trồng lan công nghiệp mới cần học ,chì cần coi và hướng dẩn vài buổi là biết trồng tốn vài ly cafe ,nói chơi thôi khi nào cần học qua anh chỉ cho sân thượng anh trồng nhiều loại lắm tha hồ học

gadep thích bài này.
  4. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    trong web cũng có mở lớp dạy trồng lan từ lâu rồi chỉ vì mọi người không để ý đó thôi, chỉ cần đọc khoảng 300 tiêu đề về lan của mọi người là bạn đã có thể tự trồng một dàn lan theo ý mình rồi, sau đó hỏi , hỏi hỏi tất cả những gì còn thắc mắc là được

gadep thích bài này.
  5. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chào Candat, dạo này còn công tác ngoài nhatrang không? uh, chắc cũng phải nhờ em tư vấn.

Cảm ơn anh, vậy khi nào anh rãnh, em chạy qua học anh cách trồng. Em định làm giàn lan trên sân thượng nên chắc cũng chỉ phù hợp vài loại Lan chịu nắng, nóng tốt... em nói trước là em chưa biết gì về Lan hết nha, chỉ biết ngắm thôi hahaha.

cảm ơn bạn, mình cũng đọc nhiều bài trên này lắm rồi, nhưng chưa có xem thực tế... thú thực mình chưa biết cái giả hành là cái gì của cây lan nữa ...:laughing:

Last edited: 31/10/12
  6. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    anh Trung cứ tự tin qua anh nguyenthuanabc đi , bên anh ấy có mấy giống "dữ" lắm ,khi nào đi nhớ hú em theo với nhá , em sẽ mang theo lưỡi lam và bọc nilong ...hihi

Em về xì gòn lại rùi , mở xong chi nhánh nó ổn định là về luôn , chứ ở đó lâu hư người hết anh ah ,,,keke

lulu thích bài này.
  7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cái này dễ lắm, bạn cứ thấy cái gì nhìn nó giống củ hành mà không phải là củ hành thì có thể tạm gọi nó là giả hành ví dụ như .... :sick: tạm gọi như thế thôi vì biết đâu đến một lúc nào đó bạn lại không còn gọi nó là giả hành nữa mà chỉ gọi đơn thuần là củ

Last edited: 1/11/12
  8. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    trồng lan khó phết bạn ơi. Chẳng hiểu ở ngoài họ bán lan họ phun thuốc gì mà lan ra rễ rõ nhiều mà mập mạp nữa. Mình mua về trồng thì rễ cứ tong teo chết dần cuối cùng thì ngỏm củ tỏi. Bác nào có kinh nghiệm bón phân chỉ giúp mình với.

9. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    bón phân cho lan chỉ vỏn vẹn một câu : ( ăn nhiều thì chết , ăn ít thì sống ....dai)

lulu thích bài này.
  10. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Nghe giang hồ đồn rằng bi giờ không còn chơi lan nữa... vậy mang theo lưỡi lam và bọc làm gì... Vậy khi về nhớ hú tớ nhé! hé hé!...