Hỏi mấy câu về cá dùng để chiến

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi thebigb0y, 17/8/06.

1. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Các anh cho em hỏi về cá chọi (cá dùng mục đích chiến đấu ấy)

- Mình có thể nuôi lâu dài 1 con cá chọi & huấn luyện cho nó trở nên hung hăng hơn đc ko?
    Bây giờ cho nó chọi nhau với 1 con khác, te tua sơ mướp, rồi để phục hồi, khỏe hẳn, rồi lại đánh tiếp. Cứ huấn luyện kiểu đó liệu cá có giỏi hơn ko nhỉ?

-Ở ngoài hàng cá chọi, có loại 3k & loại 15k. Loại 15k thì bề ngoài y hệt 3k, nhưng 15k máu hơn hẳn, bỏ que thử vào, nó cắn ngay, cắn rung cả que thử. Em hỏi: Sao lại có 1 loại hung dữ hơn hẳn vậy nhỉ? & Sao ng` ta chọn lọc, phân loại đc 2 loại đó riêng ra. (tóm lại là em chưa hiểu quy trình xuất cá chọi từ đại lý gốc)

Thanks! :)

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    muốn cho cá hung hơn thì bạn có thể cho nó ăn mồi sống và thường xuyên cho chúng nhìn mặt nhau, lâu lâu có thể 1 tuần 1 lần cho chúng đá nhau, loại 15k như bạn nói có thể họ cho vào keo nuôi riêng từ nhỏ và được tập luyện như 1 con cá lớn như trên , còn loại 3k thì họ ưỡng về hình thể ...em nghĩ vậy

3. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Muốn cho nó hung thì cho ăn mồi sống. Huấn luyện theo kiểu cho nó chọi nhau không ai làm điều đó. Bình thường thì người ta thả cá phướng để cho cá chọi nó đuổi.

Cách phân loại cá chọi. Trong 1 bầy cá(cùng huyết)nó sẽ có nhiều mầu người ta sẽ bắt ra chọi thử.

4. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu huấn luyện như bạn nói thì mình nghĩ bạn chỉ đá cho vui thôi nhé, một con chọi chỉ nên đá một lần. và nên cho nó chọi khi nó từ 7-11 tháng, sau thời gian đó cho nó làm bố được rồi. còn tại sao có cá 3k hay 15k thì người nuôi đã lựa từ khi nó được 4-5 tháng tuổi họ đã xổ thử sau đó quyết định giá bán

5. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    E nghĩ mấy em chọi này k nhất thiết chỉ đá được 1 lần mà được rất nhiều lần,bác thường xuyên cho đá(mỗi lần ít thôi),ăn mồi sống và cho chúng đá kính với nhau.
    :-$

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Tách cá để bán thường người ta căn cứ vào kích thước, màu sắc cá, chỉ là tương đối thôi: Con to, khoẻ, đẹp, máu thì giá cao...
    Luyện cá để đánh ta chọn con có thể hình tốt, chăm sóc đặc biệt: ăn mồi tươi, luyện tập thể thao, nghỉ ngơi đều đặn là OK.

7. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hehehe,bác lahansaigon nói chuyện vui ghê,bác mà cho con cá đá mỗi lần 1 ít thì hư cá thêm chứ chẳng được gì cả,thà bác làm 1 lần mà con cá nó đá hay,nó lì & khỏe thì tốt hơn ấy chứ,bác thử đi hỏi mấy người chơi cá đá coi,có ai lấy con cá đá rồi đem đá nữa ko?????
    @thebigb0y:con cá nó cắn cái que đũa là do nó bị bỏ đói và quá sung đi,nên nó tưởng là thức ăn nó ăn vậy thôi,chứ ko gì đâu,nhưng bạn ko nên cho nó cắn như vậy nhiêu,sẽ hư răng nó bạn nhé!!bạn cũng có thể nuôi 1 con chọi lâu dài,nhưng nên nuôi trong mấy cái hồ bự bự tí,nếu ko sẽ ko tốt cho con cá,nhưng nuôi lâu thì sẽ ko làm con cá đá hay thêm mà có khi sẽ có tác dụng ngược lại đấy!!!
    chúc bạn có con cá chiến nhất nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

8. hungbk

hungbk Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    28
    Cá xiêm chỉ đá lần đầu là sung nhất. Vì sau 1 trận đấu nảy lửa đó thì nó cũng đã mang thương tích và răng cũng đã mòn và mất đi vài cái. Có những con thắng nhanh và gọn, ít bị mất vẩy thì có thể dùng để đá lần 2, thậm chí đá tới lần 3. Cá sung mãn và khỏe nhất là từ 7 cho tới 10 tháng tuổi. Nhỏ quá thì vảy mềm, mà già quá thì sức yếu.
    Chỉ nên cho cá ăn lăng quăng
    Huấn luyện cá thì phải cho chúng quần bóng nhau trong keo, đừng để keo gần quá nếu không cá cắn vào keo sẽ bị hư hết răng và mỏ, ngâm nước muối. Vài ngày lại cho cá nghỉ trong lu 1 ngày cho khỏe rồi lại mang lên quần keo tiếp.
    Đó là mình nói mấy người đá cá cơm gạo. Còn ai muốn đá cá bình dân giải trí thì muốn nuôi kiểu nào cũng được, miễn sao đừng có bệnh tật gì là ok.
    Còn người bán cá ngừoi ta phân loại là nhờ nhữg con cùng một bầy trước đó. Thông thường cá cùng 1 bầy sẽ có lối đá như nhau và độ lì lợm cũng thế. Những con cùng bầy người ta xổ ra cho đá thử, nếu hay thì để giá cao, dở thì để giá thấp. Cũng có những con mắc là do đã thắng độ rồi ngừoi ta bán lại cho mình chơi

9. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật ra, cá đá trường người ta tuyển theo dòng (giống như lấy vợ xem tông lấy chồng xem giống vậy) rất kỹ lưỡng. Cá con lớn lên cùng 1 bầy, sẽ có nết đá giống hệt bố mẹ và giống hệt nhau (nết là cá tính, là ngón ruột, giống như chuyên môn vậy đó). Có nhiều loại nết, chẳng hạn có bầy chuyên về cắn mái chèo, có bầy chuyên cắn vây, có bầy cắn mình ...
    Mình biết ở Gò Vấp có chú kia có 2 bầy cá dữ, dòng của nó chuyên đứng trường, một bầy chuyên về cắn mái chèo, bầy kia cắn mình ... Chú ấy có bảo đảm luôn nghe. Giá cũng mềm (cách đây 1 tháng chú ấy nói 15k một chàng. Hôm nay xăng đã lên giá rồi, không biết cá ra sao?)
    Cá ở tiệm thường chẳng biết rõ gốc gác, mua về giống như lấy chồng Đài Loan, trong nhờ đục chịu :-S

10. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em xin nói rõ hơn bài của bác bobodo hơn chút nhé mấy bác:cái NẾT mà bác ấy muốn nói đến chíng là TANG,thường thì 1 bầy cá đá từ 2-3 tang thôi,nếu đá nhiều tang quá rất dễ loãng cách đánh,tang thì có nhiều loại,như gặm mái chéo(vây bơi),khăn quàng(vây hậu môn),mép mỏ(cái này rất hiểm,vì cắn ngay đây thì mỏ con cá sẽ tê đi,ko cắn cá mình được),nách(nắp mang)......THE END
    một chút ý kiến nhỏ của em,có gì xin lượng thứ!!!!!!!!

Last edited: 17/8/06
  11. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    NÓi chung bạn để nó te tua sơ mướp thì hồi lại nó đã mệt rồi chứ đừng nói là cho nó máu hơn. Tại mình nghĩ cá chọi nhau chủ yếu là theo bản năng, chứ ko như võ sĩ đấm bốc. Võ sĩ đấm bốc thua một trận thì coi lại băng hình rồi tự nhủ "À hôm nay mình thua nó vì mình để nó móc phải nhiều quá vêu cả mồm, lần sau đánh với thằng này thì phải chú ý", còn con cá thì lần sau nó cứ theo miếng quen mà nó đánh thôi.. Hơn nữa, đấm bốc cũng chỉ có 12 hiệp, sau 12 hiệp chưa K.O thì cũng xét điểm kĩ thuật, chứ cho đấm bốc đến te tua xơ mướp thì chắc nghề đó chẳng ai dám :D.

12. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ...nuôi cá đá cũng có những cái gần giống như nuôi gà đá, lại cũng na ná như huấn luyện một cầu thủ đá bóng. Người ta phải dợt cho nó về thể lực (Vd: Cho ăn mồi sống, ăn đúng giờ, phơi sương, cho sừng và rượt cá nhát,...); Rồi lại phải xổ (cho đá với 1 con trống khác), nhưng với thời gian rất ít. Tất nhiên phải chấp nhận tí xíu thương tích (chứ không để đến nỗi te tua xơ mướp). Và với nền tảng thể lực dồi dào, chỉ vài hôm là đâu lại vào đấy.
    Người ta phải xổ cá để cho nó làm quen với VÕ ĐÀI, làm quen với cảm giác tấn công và bị tấn công (ở đây là để làm quen chứ không phải để rút kinh nghiệm ), và quan trọng nhất là để xem cái nết đá của nó như thế nào ...

13. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    To d2d3: hì....hì...bàn luận thôi mà,góp ý với nhau thôi, ai có lý hơn và kinh nghiệm hơn thì cứ nói ra.....,tại em thấy mấy bác im quá chứ lị.......
    To bobodo: bác có thể chỉ cho anh em chỗ có bầy cá dữ đó được k,ví dụ đt liên lạc,địa chỉ cụ thể để anh em còn trao đổi và học hỏi nữa chứ!

14. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @lahansaigon: Bác gọi số 0908637479 gặp anh Trí, rồi hỏi cái chú gì nuôi cá chọi ( vì mình quên hỏi tên chú ấy ). :-$ Bật mí nhé: Anh Trí và chú đó là 2 cao thủ về cá cảnh đó. Mình ngồi nghe 2 lãng tử í hàn huyên mà quên cả đói bụng luôn. Họ có chàng KINGKAMFA vô địch (nghe đâu không dưới 20 chai đó).

15. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cách luyện cá thì có rất nhiều nhưng mỗi một lò cá sẽ có 1 cách luyện riêng tất nhiên là "cha truyền con nối"ko tiết lộ ra ngoài,mặc dù mình có quen hay thân thiết đi nữa.nhưng nếu muốn có con cá có thể lực thì ta nên cho nó dí mái,ta bỏ vô 1 cái hồ nho nhỏ,chừng 20x20 bỏ vô đó 1 con mái nho nhỏ luôn,bỏ con mái vô đó sau 15 phút thì bắt con trống bỏ vô,để con trống ve vãn con mái,đợi khi nào con trống bắt đầu dí cắn con mái thì vớt con trống bỏ vô keo lại,làm như vậy 1 tuần,sáng sớm và xế chiều là ok.chứ ta ko nên cho nó vờn với con trống khác,lở có chuyện gì,buồn lắm.hehehehe...chút ý kiến chia sẻ.

16. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    @bobodo: cám ơn bác nhiều,khi nào gặp nhau đãi bác 1 chầu....cầy.....nếu em tuyển được vài em chiến...hì...hì....
    @d2d3:kinh nghiệm này rất đáng học tập đây!!!!

17. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @lahansaigon: Bác hơi bị hay đấy! Làm sao chưa gặp mà biết mình mê cầy nhỉ? Thú thật, mình thuộc dạng mê đủ thứ - Mê thịt cầy, mê bóng đá, mê đá gà, và mê Betta là số một ( nhưng không mê đỏ đen, cá độ đâu nhé. Thật ra thì trước đây cũng mệt mỏi vì kèo trên kèo dưới, ăn chín ăn mười lắm, sau này thì thoát hẳn cái vòng lẩn quẩn ấy rồi )
    Bây giờ thì Betta là số một

18. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Các bác ui, trong đó các bác đá cá theo thể thức thế nào? Có xoáy lon và đập lon khi cá đá nhau không?

19. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Bác này chắc cũng hơi bị gống em rồi!E cũng mê bóng đá(trước kia em từng là 1 tuyển thủ đấy!:-$ ),em cũng mê cầy,gà thì e k bị mê,mê chim- cá-cây cảnh nhưng vì chưa có điều kiện nên chưa thực hiên được hết đam mê,hì...hì...
    Nói về betta em hơi...bị ngố nên có lẽ phải nhờ các bác chỉ giáo nhiều hơn!

20. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Ngoài những cách nêu trên, trước mình còn hay luyện cá theo cách này nhé:
    - Trước tiên phải cho nó nhìn qua gương 1 vài phút.
    - Lấy 1ít nhựa đường đen vo tròn (cỡ bằng đầu ngón tay), ngâm sạch nhé. Cắm vào đầu 1 cái que nhỏ, cho vào trong hồ, cá sẽ tưởng con khác, nhảy vào ngay. Cứ lấy đầu nhựa đó hích hích vào mình nó là nó điên lên mổ liên hồi, ta tập cho nó phản xạ bằng cách di chuyển nhanh cái que về phía đầu, đuôi, bên trái, phải ....
    - Hoặc lấy 1 cái cúc (khuy quần) đen, buộc vào đầu sợi chỉ thả vào trong hồ, cá sẽ mổ liên hồi, ta có thể điều khiển cái khuy cho cá tập dượt.