Hỏi móng chân chim...

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi vannien, 8/4/08.

1. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Có ban nào đã từng nuôi chim bị què và sứt móng chưa vậy . Thời gian dài có thể khỏi què và móng mọc lai ko . Sau khi lành chim có dị tật ko? Gặp phải chim này có nên giử lại nuôi hay cho em về quê, đễ em nó tự lo liệu tấm thân !!! :( vannien

2. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    bạn nên phóng sanh thì tốt hơn đó.nhưng nhớ kiếm chổ nào ít người wa lại hoặc vào rừng thì tốt hơn.chứ chim như vậy khó lành lắm đó.

3. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nếu chim què thì bạn nên phóng sinh vào rừng còn nếu như sứt móng hay gãy móng ma no hót tốt thì cứ giữ lại mà chơi ko thi cho cũng dc

4. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    hic.dù như thế nào nhưng bị tật thì phóng sanh tốt hơn bạn à

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chim bị sức móng nếu mất cả gốc có thể xem là bị cụt đầu míng chân thì ko bao giờ mọc lại , nếu bị sức móng nhưng còn gốc thì khả năng mọc lại 40% ,phải tác động vào nó dùng móng tay cạo nhẹ lớp gốc sừng của móng còn lại ,sao cho vừa chảy máu, ko làm mạnh ,và sâu quá ,sẻ mất luôn gốc , thì móng sẻ mọc lại nếu để tự nhiên móng sẻ ko mọc ,hoặc mọc rất ngắn , chim bị què tùy theo mức độ có thể để lại dị tật nhiều hoặc ít
    nếu nuôi chim cụt móng mà hót hay thì vẩn nuôi để làm chim thầy cho những con khác của mình ,ko dể gì tìm được con chim thầy hót hay để tập cho bầy chim non của mình đâu ,thường phải mang chim đi dợt ngoài rừng , hoặc mấy tụ điểm dợt chim , chim ko cụt móng nhưng hót dở đá dở thì củng nên phóng sinh

6. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Tình trạng chim bị cụt móng thấy nhiêu quá, nếu chim hay bạn hãy để lại nuôi, minh nuôi chim là để nghe hót mà!

7. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tình trạng chim bị cụt móng thấy nhiêu quá, nếu chim hay bạn hãy để lại nuôi, minh nuôi chim là để nghe hót mà!
    Mình đúng ý bạn , chim mình dáng đẹp và hót hay lắm đúng {Có tật có tài} nghĩ củng ko sao chỉ cụt móng sau nhìn kỷ đễ ý mới thấy , mình chỉ tiếc đã tìm đc chim đẹp mà ko vẹn toàn 10 mươi cũng hơi buồn cảm ơn bạn -vannien

8. yêu sinh vật

yêu sinh vật Member

Thích đã nhận:
    0
    Yêu sinh vật tôi đồng ý với ý kiến của các bạn, thực tế ai yêu chim( hay loài vật nuôi khác) đều mong muốn thú cưng của mình đẹp nhất cả.
    Chim bị dị tật không phải mong muốn của chúng ta, mà chim bị sức móng mình chưa bao giờ thấy mọc lại được cả-mình chỉ từng thấy một chú bồ chao sức móng thôi, tuy hơi xấu nhưng nó vẫn tốt đấy thôi.
    Bây giờ là tùy vannien, nhưng cho mình góp ý một chút: bạn nên xem liệu phóng sinh ra, nó có quen môi trường hoang dã không đã-bằng không nghĩa là bạn cho nó hi sinh đấy. Vả lại một chút khuyết điểm con con đâu hề gì vannien thử xem lại biết đâu nó còn hàng đống ưu điểm thì sao.