Hỏi nền tự trộn

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi thichchoica, 16/4/08.

1. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho mình hỏi là hồ 1 m thì cần bao nhiêu kí phân tự trộn??:)hôm trước có ghé tiệm Vũ thì họ chỉ là cần đến 40 kí phân (hình như là 2 loại phân nâu và vàng).

2. son279

son279 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu bác mua thì 40Kg là đủ rồi. Còn tự trộn lấy thì do con mắt và chiều cao mặt nước , thì dày mỏng khác nhau

3. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    oi dzởi mẹ ơi.... 40k lận cơ àh , hồ bạn cao , rộng thế nảo thế.. hồ mình 60 30 40c hỏi ờ đó người ta nói 20k mà mình mới lấy 10k về thôi mà về nhét ko hết còn dư 1 mớ khoảng 1k ah, mà nói thật nền bác cỏ mà trộn thêm DBO như hổ thêm cánh áh cây lên mạnh lắm

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn nói rõ kích thước thì mới tính đc chính xác, nền mình tự trộn ko ah, hem có mua -> nền 1m x 40 cm cỡ hơn 20kg phân 1 tý, thêm sỏi nữa ...

5. thichchoica

Thích đã nhận:
    3
    hồ mình kích thước 1m x 40cm x 50cm (D x R x C)..thì nghe họ nói 40kg mình mới thấy nhiều nên lên hỏi mọi người :) mình nghĩ 40kg là 20kg phân nâu + 20 kg phân vàng ko biết có đúng ko nữa + thêm sỏi là 3 lớp..như vậy hồ mình nền khoảng 800k :(

6. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nếu dùng nền tự trộn thì nên mua Aquabase hồ của bạn khoảng 1 hộp 250gr giá 200k là đủ. về trộn với sỏi 3 màu sau đó phủ 2-3cm sỏi bên trên là cắm cây. Aquabase là dạng phân nền nhập cây cối phát triển tốt cho màu cực chuẩn và đẹp. Setup cũng nhàn hơn so với phân nền trộn và dinh dưỡng thì ổn định hơn nhiều!

7. thichchoica

Thích đã nhận:
    3
    ah bạn cho hỏi là giữa aquabase,ADA và phân mình nói ở trên thì cái nào dùng được lâu và tốt???:)aquabase ở đâu bán ??thanks:)

8. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9
    Phải gọi là anh nhé.............:laughing:. Nếu tính kg thì Aquabase mắc hơn và nó là 1 loại phân trộn. Nền của em chỉ cần dùng 1/4 kg (250gr) giá 200k. 1kg là 800k và ADA là 60k/kg (nhưng phải dùng nhiều hơn) tùy theo dung tích của hồ. Vì ADA thực ra là đất nền cho cây thủy sinh. Nhưng nếu nền Aquabase mà so với nền đất trộn bán trên thị trường thì nó tốt hơn nhiều cả về chất lượng và giá thành rẻ setup nhanh hơn nền đất trộn và thuận tiện hơn cho người mới chơi. Tùy theo vào điều kiện kinh tế của người chơi mà chọn ADA hay Aquabase ADA sẽ giúp bạn thay đổi bố cục dễ dàng hơn nhưng Aquabase lại rẻ hơn cho những người mới tập chơi và chất lượng cây trồng theo tôi là như nhau. Muốn mua 2 loại này bạn tới nhà số 9 - Đường số 4 - Cư xá Bình Thới - Lãnh Binh Thăng - Q11.

9. thichchoica

Thích đã nhận:
    3
    1 lần nữa cám ơn anh và mọi người đã góp ý:)có thể em sẽ dùng nền aquabase,có gì trục trặc em sẽ hỏi tiếp:p

10. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9
    Cứ thử đi em sẽ không phải hối tiếc đâu. Có gì thắc mắc cứ PM cho anh nhé!

11. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

- Cần xem lại chỗ này!!! với hồ 1mX0,4X0,5 thì ít nhất cần 2 hộp, và khi set up cần chú ý chỉ đổ hỗn hợp Aquabase+sỏi vào những chỗ trồng cây thôi những chỗ đặt lũa, đá ( bên dưới ) thì không đổ ( thì mới tiết kiệm và chỉ là hai hộp :laughing:- )

- Màu cây chuẩn ( không biết thế nào là chuẩn nữa!! hì! hì!! ) xong cây đẹp theo Thủy Tinh thấy nền là yếu tố quan trọng xong còn nhiều yếu tố khác quan trọng không kém ( không thể không kể đến ) ví dụ như: ánh sáng, nhiệt độ, Co2,...( với cây đỏ thì theo kinh nghiệm của TT ánh sáng rất rất quan trọng )

- Đã dùng Aquabase cũng cần lưu ý thêm loại này dùng tiện, an toàn cho dân mới chơi cây thủy sinh,sạch, không tốn công sức nhiều, không phập phồng hồi hộp ( không biết là sướng hay ko nữa ) tuy nhiên hợp với cây phát triển chậm và cần dùng thêm phân nước nữa mới kéo dài thời gian sử dụng. nếu cây cắt cắm cỡ như hẹ, sun set, vảy ốc,thủy cúc v.v. mà hút nền này và ko bổ xung phân nước thì nhanh phải thay đấy!!
    Thichchoica thử tham khảo topic dưới đây xem sao nhé!!
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=5717
    Thủy Tinh.

Last edited: 18/4/08
  12. thichchoica

Thích đã nhận:
    3
    cho mình hỏi là phân ADA thấy mọi người để 1 lớp nham thạch ở dưới cùng để tạo vi sinh,bây giờ mình thay nham thạch bằng sỏi trứng liệu có ổn k nhỉ??giờ mình làm thử với hồ 4 tấc chắc 3kg ADA là đủ phải k??thanks