hỏi nhanh đáp ngay (việc khẩn cấp) chim mm nhật

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi kiet_2222, 29/11/12.

1. kiet_2222

kiet_2222 Member

Thích đã nhận:
    9
    chim MM nhà em nở đc 3 con đã 1 tuần tuổi, hôm nay lên nhìn lén thì thấy con mái nó ngủ ở ngoài ổ vì tổ chật wá, các bác cho hỏi em có nên thay cái ổ lớn hơn vào thời điểm này o, em nó có bỏ con luôn o vậy các bác, mong các bác trả lời nhanh cho em vì thấy con mái ngủ ở ngoài thấy tội nghiệp lắm.

2. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Ý kiến của mình: Nếu chim mẹ vẫn cho con ăn bình thường và không khí không lạnh thì cứ để như vậy. Vì thay tổ có thể chim mẹ bỏ con. Thân.

kiet_2222 thích bài này.
  3. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    cái này chính xác rồi không thì bạn làm vú luôn đi chim con 1 tuần mình đút vô tư :D

4. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Đúng đó bạn, không nên thay ổ. Nhà mình 2 chim bố mẹ và 4 con con năm trong cái ổ hình hộp cạnh 9cm mà vẫn thấy rộng đó bạn. Mà sao cặp MM xám mà sao sinh ra 2 con trắng (trên lưng nó màu xám) nhỉ

5. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Chẳng có gì lạ a, chim bố mẹ k thuần, mm nhà e vẫn thế, lứa nào cũng có 1 vài e trắng trong ổ xám. MM nhà a ra đc màu đó cũng là 1 biến thể đó.

---------- Post added at 10:16 AM ---------- Previous post was at 10:06 AM ----------

@ richmon: a xem có giống như thế này không? Lúc trước ở nhà cũng ra được vài em như thế này, nhưng yếu lắm.
    http://translate.google.com.vn/tran.../zebracrazy.byethost13.com/Draw/SD.htm&anno=2

6. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    sợ bác đó ko có thời gian thôi,chứ việc làm vú rất là vui,mình cũng định sẽ thử ,hi
    còn cái ổ thì để tự nhiên đi bác,đợi chim con ăn cứng rồi thay cũng ko muộn

7. richmon

Thích đã nhận:
    61

8. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Thì biết chắc là từ nhà e. Làm gì mà tìm được mm thuần a? Mấy con trắng ở nhà, đôi khi cũng ra con xám. Xám thì ra trắng.

9. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    Manh manh mà thuần giờ chắc kiếm khó lắm a,đa số bị lai là nhiều đến cả mm ngoại cũng lai tùm lum ^^

10. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    nếu việc lai mà ảnh hưởng tới chất lượng chim như là nhỏ đi, xấu đi thì mới có chuyện còn mm lai vơi nhau cũng chả sao, ra chim con nhiều loại càng vui! chỉ trừ dòng Black Breast ảnh hưởng ngoại hình chút ít không đi thi được.

mm không thuần k nghiêm trọng như lai chó mèo nên cứ yên tâm mà chơi, kể cả 7 màu cũng đâu có thuần

11. thanhluannguyen

thanhluannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    manh manh xám ra con trắng là chuyện bình thường bạn à. Đúng như A Vũ và jackylong nói: do manh manh ko thuần chủng.

12. richmon

Thích đã nhận:
    61
    Thế thì không nên ghép bậy "Trắng với xám, xám với các màu khác", Nếu ghép để chơi tò mò thì được chức để kinh doanh thì không nên như vậy. Lúc mua chú có nói với anh cặp xám này là con của 1 cặp cha trắng mẹ xám nên 25% ra con xám?

13. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    Thì nếu muốn tìm dòng thuần thì hơi khó...trừ khi bạn có người wen chơi dòng tuần từ lâu lắm rồi thì may ra...chứ giờ thì khó phết....nhưng bạn cứ chọn màu chuẩn bắt cặp với màu chuẩn...xong khi ra F1 thì chọn trong F1 màu chuẩn lai với Bố hoặc mẹ màu chuẩn...cứ thế lại ra F2 chọn màu chuẩn...dần dần nhưng con màu k chuẩn nó sẽ hết dần qua từng đời thôi....

Đấy là theo ý kiến mình..ko biết có đúng ko...ae vào chia sẻ

14. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    đúng rồi, h kiếm thuần chắc khó gê lắm , mà mm thì quan trọng gì hả anh , ra màu nào chả được mà
    nó k như Yến của anh nuôi