Hỏi nhỏ các bác 1 tí!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Garry VT, 7/7/08.

1. Garry VT

Garry VT Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi cá La Hán, cá thì ko sao nhưng nước hồ lại nổi bọt màu vàng rất mất thẩm mỹ, lại còn rất hôi nữa. Cho em hỏi là nguyên nhân do đâu? như vậy có ảnh hưởng đến cá ko? Cách khắc phục? Thank nhiều

2. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Kiểm tra lại hệ thống lọc,cho muối vào nước (100gam/100l nước).Thay nước 1 tuần/1 lần,mỗi lần 1/3 hồ.

3. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ban nên kiểm tra lại hệ thống lọc!!mình thấy tốt nhất là nên thay bông mới và thay nước mới cho hồ bạn ah!!!

4. truonghoangdc

truonghoangdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thế có cần phải rữa hồ ngâm hồ vào nước muối rồi cho cá vô ko,mình nghĩ do hồ cá để lâu nó dơ

5. Garry VT

Garry VT Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mấy bác! Bây giờ hỏi thêm 1 câu nữa: Cá em màu Đỏ nhưng ko hiểu sao bữa nay nó bị mất màu thấy chỉ còn màu Hồng nhạt! ko biết là tại cái gì? trả lời giúp!

6. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    do môi trường nước có vấn đề,bạn cho biết bạn sử dụng lọc loại nào?hồ lớn nhỏ?thời gian thay nước bao lâu?có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến môi trường nước,bạn chi nêu hậu quả mà không mô tả kỷ về cách nuôi cá thì làm sao góp ý được.

7. Garry VT

Garry VT Member

Thích đã nhận:
    0

Ờ ờ! quên sory! Tớ đang dùng loại lọc bình thường dùng cho hồ lớn nhưng hiện giờ tớ đang dùng cho hồ nhỏ 45x30x30 cm! Tớ thay nước 2 ngày 1 lần mỗi lần 1/2 hồ. Đặt hồ ở nôi thoáng mát ko tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng. Cho ăn 1 ngày 3 lần buổi sáng và tối ăn tôm, buổi trưa ăn ti bò. Mỗi lần cá ăn hết 1 con tôm to bằng ngón tay và lượng thịt bò cũng tương đương như vậy. Đặc biệt nó đek chịu ăn thúc ăn khô đóng hộp

Chú ý trả lời vấn đề chính này giúp: cá của tớ hiện giờ đã hoàn toàn mất màu đỏ chỉ còn màu trắng nhưng châu vẫn sáng, chữ vẫn nổi rõ, ăn uống thì như điên, hiếu động quậy phá khắp hồ! Các bác làm ơn chỉ giúp để tớ giúp cá lấy lại màu sắc! Thank

8. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Không biết cá bạn size bao nhiêu,nhưng cho ăn như vậy là quá nhiều,nếu cá dưới 4 ngón: cho ăn 3 lần ngày nhưng lượng thức ăn giảm 1 nữa so với bây giờ,hoặc 1/3 nếu size 2,5 ngón.Nếu trên 4 ngón cho ăn 2 lần ngày,vì ở tuổi này cá đã hoàn trưởng thành,đầu cũng lớn chậm không cần nhiều dinh dưỡng,cho ăn nhiều cá sẽ " ị" nhiều nước rất mau dơ.Thông thường thay nước chỉ 1/3,tuần 1 lần,nếu bạn thay nước nhiều quá không tốt cho cá mà ngược lại còn làm hại cá nữa,vì mỗi lần thay nước mới cá phải làm quen với môi trường nước mới.Như vậy cá của bạn sẽ thường xuyên đổi màu đen,đỏ ,trắng, vàng...Hồ bạn chỉ nuôi được cá size dưới 2,5 ngón thôi,cá lớn không chịu được đâu,bạn nên mua tép tốt hơn tôm vì vỏ tép rất nhiều can xi mà can xi là nguyên tố chủ yếu giúp cá lên màu.

9. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nước nổi bọt vàng, tôi nghĩ đó là vấn đề chính làm cá xuống màu, bạn xem lại nguồn nước mình xử dụng là loại nước nào có phèn hay không, độ pH cao hay thấp. Mình chỉ góp ý thêm 1 vấn đề đó thôi

10. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    do nước dơ nên cá bị nhạt màu đó bạn ah!!!thay nước 2 lần 1 tuần thì cá sẽ ok hơn đó!!