hỏi nơi bẫy khuyên xanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi khuyenliu, 17/11/06.

1. khuyenliu

khuyenliu Member

Thích đã nhận:
    4
    các bác ơi cho em hỏi muỗn bẫy được khuyên xanh thì thường phải đặt lồng ở đâu?
    em ở tầng 2 thư thoảng dương bẫy lên nóc nhà cũng bẫy được khuyên nhưng em ko bít đấy là khuyên xanh hay khuyên vàng nữa

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Vậy sao tôi thấy bạn đăng bài bán Khuyên xanh líu mà
    Đang tiếc vì ở HN ko ghé bạn được.
    Ở miền bắc này bẫy được con K vàng hiếm lắm;)

3. khuyenliu

khuyenliu Member

Thích đã nhận:
    4
    khuyên vàng thì bẫy dễ t hôi anh ạ nhưng bẫy khuyên xanh mới khó vì nó toàn ở trên cao thôi với lại ở miền nam thì mới nhiều chứ miền bắc thì hiếm lắm

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Bạn hỏi vui hay hỏi thật đấy, đăng bán khuyên xanh các loại mà ko biết xanh với vàng thì ..............

5. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ủa, em tưởng ở miền bắc là khuyên xanh còn miền NAm mới là khuyên vàng chứ nhỉ. Lạ ghê???

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Miền Nam cũng có khuyên xanh chứ!! Giống khuyên Ba Son là giống khuyên xanh nổi tiếng đó bạn à!!

7. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Mình lại thấy bẫy khuyên chẳng khó tẹo nào cả. Hay bạn đổi cho mình 1 con khuyên líu của bạn lấy 10 con khuyên mộc nhé.=)) =))
    Bạn đừng hỏi như thế nữa nghe buồn cười lắm vì bạn đăng bán khuyên XANH líu mà lại đi hỏi nơi bẫy khuyên XANH. =; =;

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Trong Miền nam có K xanh bason
    Vậy ở ngoài bắc có chỗ nào có K vàng ko (trừ K vàng ở trong lồng nhé).
    Em muốn kiếm 1 nhóc K vàng nuôi để so sánh giữa 2 loại. Thấy các bác bảo K vàng líu ko hay bằng nhưng chưa được nghe lần nào.

9. khuyenliu

khuyenliu Member

Thích đã nhận:
    4
    chào các bác trên diễn đàn tôi cũng mới tập chơi khuyên ban đầu thấy hay hay thì mua khuyên mộc về chơi khi thấy người ta có con k huyên líu hay thì cũng thích lại mua về nhà chơi nhiều thì cũng mê bây giờ em rút kinh nghiệm là tự mình đánh bấy hay hơn con nao hay thì nuôi con nào dở thì thả như thế vừa tự mình chọn duoc chim hay (chư ra ngoai mua o lồng tập thể chim hay người ta đã loại ra rồi)mà lại ko mất thời gian đi tìm
    tôi nghe nhiều nguoi chơi khuyên lâu năm nói là k huyên xanh hiếm lắm thế mà tôi bẫy đưoc nhiều khuyên nên tôi nghĩ khuyên đấy là khuyên vàng , còn chuyên phân biệt xanh với vàng thì tôi chưa rành lắm

10. khuyenliu

khuyenliu Member

Thích đã nhận:
    4
    nghe các bác nói em mới vỡ lẽ ra 1 điều là khuyen o mien bac toan la khuyen xanh the ma tu truoc den nay em cu tuong khuyen vang hehe
    mong cac bac chi giao them de em hoc hoi

11. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Ở chổ các bạn thì sao mình ko rổ nhưng ở mình nếu bẩy khuyên ở đồng bằng thì toàn khuyên xanh thôi , nếu bẩy trên rừng thì được toàn khuyên vàng khuyên vàng tất nhiên là lông vàng hơn rồi , khuyên vàng nhìn thấy có vẻ to hơn khuyên xanh và ngắn đòn hơn , nếu mồi thì nên dùng khuyên xanh để làm chim mồi , khuyên xanh siêng hót và líu hơn , hơn nữa dùng khuyên xanh bẩy ,khuyên vàng vẩn vào ,trong khi nếu dùng khuyên vàng thì khi treo, dù khuyên líu nhiều , khuyên xanh vẩn ko chịu vào giống như là bất đồng ngôn ngữ vậy hihi đó là theo kinh nghiệm của mình thấy vậy ,vì vậy ở chổ mình người ta rất ít dùng khuyên vàng làm mồi vì bẩy khuyên ko vào , mà toàn là bẩy khuyên xanh thôi ít ai lên rừng để bẩy khuyên vàng , nên hiệu quả ko cao, nếu dùng để bẩy khuyên vàng chắc ko sao

12. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Thưa các bác, các chú, các anh và các bạn. Em là người mới tham gia nuôi chim. Nghe các bác nói đến nuôi chim Khuyên em cũng xin mạn phép được trình bày một chút về các loại chim Khuyên, có 3 loại Khuyên:
    - Giống chim xanh: trên lưng có màu xanh xám. Dưới bụng màu xám nhạt, dưới cổ và hậu môn có đám lông xanh vàng. Có giọng hót hay và luyến láy nhiều. Chim xanh có ở miền Bắc và miền Trung.
    - Giống chim vàng: hình dáng và thân thể cũng giống như chim xanh. Nhưng những đám lông vàng thường đậm hơn. Chim càng già màu vàng càng đậm. Chim Khuyên này có nhiều ở miền rừng Nam Bộ.
    - Giống chim xanh Trung Quốc: giống này có màu xám xanh. Dưới cổ và bụng dưới cũng có màu vàng. Hai bên lườn có thêm 2 vệt màu tím. Đây là giống chim có nguồn gốc xứ lạnh. Thường nó di cư về miền Bắc vào các tháng mùa đông, chịu rét và đang đc nhiều người ưa nuôi. Vành khuyên nhỏ rất khó phân biệt con đực và con cái.

Hiện em cũng đang sở hữu một con Khuyên xanh Trung Quốc.

13. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    sao khuyên vàng và xanh là vậy hả vậy nhà có 1 chú vàng rồi híc chính là con chim ngã từ tầng 3 xuống đang phục hồi nhân phẩm trong đám mộc mới bẫy làm chim dẫn cám ^___^ híc khéo phải tách ra mới đuợc hoa ra khuyên vàng là nhiều vàng hơn xah con này cả đầu ngực nói chung vàng ơi là vàng

14. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57

15. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác chào mào cho mình hỏi khuyên líu có chơi bàn đươc ko? Nghiã là mình để bàn nó vẫn líu.