hơi nước (ẩm) khi nuôi cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi SPHERE, 18/11/05.

1. SPHERE

SPHERE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Các bác ơi, mình thấy các bác nuôi vài hồ cá trong nhà , không biết hơi nước có ảnh hưởng gì đến sức khoe không nhỉ ? vì mình có 2 hồ ở nhà mà khi đi làm về cảm thấy dưới gạch ẩm ẩm . Bác nào làm bác sĩ không trả lời dùm forum để mình còn "sắm" thêm 2 hồ nữa.

2. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Hơi nước sẽ dễ làm cho phổi chúng ta bị viêm,theo Muội bạn nên mở cửa thoáng cho khí,ánh nắng vào
    Nhà Muội nuôi gần chục hồ mà có bị hơi ẩm đâu

3. weld

weld Member

Thích đã nhận:
    0
    Hơi nước cũng làm cho nấm mốc trong nhà phát triển. Nước trong bể luôn bốc hơi, bốc hơi mạnh khi chúng ta dùng đèn, sục, sưởi. Nên để bể cá trong phòng thoáng.

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Anh SPHERE ơi, yên tâm mà sắm thêm bể đi, nhà em đang có 3 bể (0.8 x 0.4 x 0.5: chơi thủy sinh, 2 cái 1.2 x 0.4 x 0.5 để nuôi cá) diện tích nhà em là 32m2 mà có vấn đề gì đâu (em cũng đóng cửa đi làm suốt ngày), có thể do nhà anh bị hầm hơi do đóng cửa đi suốt ngày nên vậy. Đi làm về anh mở cửa cho thông thoáng là ok. Thân. Chúc anh sớm sắm bể mới.

5. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà chà bác hongket chơi nhiều bể dữ quá ha,các bác có thể cho biết muốn làm 1 cá bể thủy sinh dài 8 tấc thì phải tốn bao nhiêu tiền hay không

6. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Mình làm 1 bể như vậy, vừa xin xỏ, vừa mua, tốn loanh quanh đâu 1tr. Hehehe.

7. Tung Vung Tau

Tung Vung Tau Member

Thích đã nhận:
    0
    Chao H Ket ban o dau ma gia thanh be mac qua .toi o vtau ma lam be 8mm (900x450x500) co 700K ma khi do vang co 820k/1c.(Noi vang danh gia tren troi

8. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hihi, Cái này là anh Hongket nói toàn bộ thiệt hại cho hồ thủy sinh, ví dụ như bị thuốc mua đất sét ở đâu gần 40k/kg, sỏi trứng, gỗ hoá thạch, máy lọc, và dàn đèn #:-S Hồ em cũng giống anh Hongket í, nhưng chỉ có 6 tấc mà mất 1tr2 :D (dàn đèn hết 300tr rùi) Cái này chắc là bài học đầu tiên cho anh em mình fải ko anh Hong_ket :D Mặc dù cũng hơi đau bụng một tí, nhưng sao chơi mày mò thế này mới thik, tha hồ mà quậy =))

Tùng Vũng Tàu có chơi hồ thủy sinh ko mà có cái hồ lý tưởng quá vậy :blushing:

Anh Sphere nhớ em hông :blushing: Ngày trước em có nuôi một em ngân long, xài cái nắp đậy bằng gỗ, sủi bọt thế nào mà cái nắp ướt nhẹp, còn bị mốc hôi rình nữa :eek: Lâu lâu thò tay vào gần ổ cắm điện còn được tê tê mấy fát :angry: Nên cạch từ nay về sau em ko dám xài nắp hồ nữa :D Em nghĩ hơi nước ko sao, nhưng anh đừng để nó ẩm gây mốc meo là được òi :D Nếu anh sợ thì ra Kim Biên mua một kg chất hút ẩm về (H2SO4 khan) bỏ vào hộp kín, đục vài cái lỗ để gần hết là nó hút bớt chứ gì :D

9. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @trantankhoa: Khoa nói đúng đấy, đau nhất là bị thuốc phân nền tại Tuấn Thanh, 40k/1kg. mua 6kg, hehehe nhưng không sao, đấy là cái giá để mua được kinh nghiệm đấy. Không thử thì làm sao biết được.

@Tung Vung Tau: giá cả như vậy là còn tùy thuộc vào những gì bạn mua, bạn trồng cây gì nữa kìa, mình thử liệt kê "thiệt hại" cho bạn xem nhé:
    3 máng đèn Benxiang 8 tấc x 160k = 480k
    Chân bể 100k (không tính bể vì bể được tặng)
    Máy lọc: 60k
    Phân nền DBO + cát = 150k (không tính phân nền dzỏm bị thuốc)
    Bộ timer: 250k
    Đá gỗ hóa thạch: 6kg x 15k = 90k (Mới mua lũa hết 170k)
    Cây cối (Được tài trợ + Mua): đâu đó hết 400k
    Đàn cá neon thường 25 con + 10 con neon đen + Chuột (không tính một số em đã ra đi): 150k

Đó là thiệt hại cho mình đầu tiên khi tham gia chơi thủy sinh đấy. Nhưng vì đam mê nên không nghĩ đến vụ này nhiều, hehehe, ráng để dành đầu tư từ từ cho đỡ "sốc". Khi nhìn lại, thiệt hại cũng kha khá nhể nhưng nó lại đem đến cho mình những phút giải trí thư giãn thật tuyệt. Mình nghĩ vậy, các bạn thì sao ?

Last edited: 19/2/06
  10. SPHERE

SPHERE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    thanks,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,