hỏi thanh long chỉ vàng khác vói thanh long super như thế nào

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi lahanlong, 15/8/06.

1. lahanlong

lahanlong Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi thanh long chỉ vàng khác vói thanh long super như thế nào( nghe cửa hàng bán cá gọi là thanh súp pe). theo cửa hàng nói lại thì thanh super tỷ lệ cá bị vênh mang thấp hơn hẳn so với thanh long chỉ vàng. mà em nhìn thì không khác gì so với thanh chỉ vàng. em định rước một em về mà cửa hàng phát giá 800k còn thanh chỉ vàng chỉ có 600k thôi. các bác cho em lời khuyên đi. thank các bác trước

2. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thanh long super ( súp pe) như bạn cho biết thì phải là thanh long thôi ( green arowana), vì thanh long chỉ co một loại . Có thể con thanh long mà bạn nhắc đến co thể mau sắc, kich thước trội hơn những thanh long cung loai, nên co thêm cai chu súp pe ?
    Thanh long chi vàng theo như tôi biết là tiếng phiên dịch VN tu Yellow Tail Arowana . Thông thường giá của thanh long chỉ vàng đắc hơn thanh long , trong trường hợp của bạn, thi ngược lai, có thể là vi ly do tôi nêu trên chăng ?

Thanh long chỉ vàng, nếu găp loại tốt, khi nhỏ hơn 15cm, tất cả những vi và đuôi sẽ có màu đỏ/hồng, nên đôi lúc chủ tiem cá cho ăn màu, để màu đỏ đươc đậm và rỏ nét hơn... để bán cho khách chơi cá rồngham mua Huyet Long với gia hời ( di nhiên la giá phải hơn KLHV) . Khi cho ăn màu, thanh long chỉ vàng lúc kich thước duói 15 cm, nhìn rất giống HL . Nhưng khi trưởng thành, hay vai tháng sau khi hết ăn màu thi màu của đuôi sẽ trở thành màu vàng nhạt, và sẽ trở lai mau sắc nguyen thuỷ cua chúng . Thật sư tìm kím để mua được môt con Yellow Tail chinh gốc, khong bi lai, rất khó, hầu như không có nữa, vì chúng đã được ép một cách bừa bải vì rẻ, nên đã bị lai căn rất nhiều ( ví du: thanh long chỉ vàng ép voi thanh long) . Nên khi bạn mua thanh long chỉ vàng, cá ban đã lai rất nhiều .

Thanh long theo đúng nghĩa của nó, thi chỉ co mau xanh , và sẽ không có màu vàng hay đỏ trên vẩy . Tất cả các vi, và đuôi sẽ có màu vàng/nâu . Loai này hiền nhất trong cac loai cá rồng Châu Á

3. lahanlong

lahanlong Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác moneylees nhiều nhé. chắc em cứ làm em thanh long này về quá hy vọng nó không bị quăn mang như lời quảng cáo của cửa hàng