Hỏi thêm tí chút về hồng yến

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi vudangvietha, 18/2/08.

1. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Chào mọi người, lần trc được anh cuoptrengianmuop đưa đến nhà chú Quyết, đã sắm được 1 em hồng yến. Rất cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Nhân đây cho mình hỏi luôn, vỏ trứng với mai mực thì thức ăn nào tốt hơn?về cà rốt, 1 miếng có đủ cho con chim 1 ngày không? mà sao mình thấy con yến của mình chả ăn j cả,hay là tại miếng cà rốt cứng quá? có ai biết chỉ cho mình với? còn vỏ trứng rửa sạch thì có cần phải lột cái màng bên trong không,hay cứ để nguyên thế thôi?
    Cảm ơn mọi người đã trả lời

2. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Lẽ ra trước khi đưa chim về bạn nên hỏi chủ cũ về những đặc tính của nó. Tôi nghĩ khó có thể chỉ cho bạn cái nào tốt hơn cái nào. Theo tôi tốt nhất là bạn cứ cho cả hai thứ vỏ trứng + mai mực, sau đó quan sát là biết "cảm nghĩ" của nó mà ra những quyết định của lần sau: chọn 1 trong 2. Còn Cà rốt thì cứ thử cả miếng (đâu có tốn kém j lắm) nhiều người cho ăn thêm cả Xà lách,Cải bắp non,Táo,Lê nữa bạn chọn thứ nào nó thích và đễ kiếm thì cứ thhế mà "diễn" bạn ạ.Chúc bạn thành công.Tạm biệt/

3. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    con yến nhà mình mấy hôm nay nó ăn bột trứng ác quá. 2 hôm nay mỗi ngày hết 1 cóng bọt trứng. cũng không to lắm, nhưng vì mấy hôm trc nó không ăn nhiều thế. Cho mình hỏi như vậy có sao không?

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Không sao đâu em. em bỏ hết cóng bột và kê ra ngoài, chỉ để carrot 1 ngày (tất nhiên có nước) xem chim có ăn carrot không nhé.

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn thử bỏ công băm nhỏ miếng cà rốt ra xem sao, tốt nhất là dùng máy xay xay ra rồi bỏ tủ lạnh cho chim ăn dần

6. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Con hoàng yến nhà em từ Tết đến giờ cũng thế, mỗi ngày 1 cóng đầy, trong khi đó hồng yến chỉ nửa cóng.
    Đặc biết là con hoàng yến nhà em không ăn lòng đỏ trứng gà hay chim cút. Trừ khi dầm nát ra, trộn với bột nó mới ăn.

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cà rốt còn có thể cho chim ăn bằng cách trần (trụng) qua nước sôi một chút, hoặc đem luộc vừa chín tới. Mềm chim sẽ dễ ăn hơn.

Nhưng hay hơn vẫn là tập cho chúng ăn carot sống.

Không có gì đặc biệt cả. Chim cũng như người: mỗi con đều có thói quen riêng. Chỉ có 2 phương án để lựa chọn:

1 là tập lại cho chim thói quen khác phù hợp với cách thức nuôi chỉm của người chủ mới
    2 là đáp ứng chim theo thói quen của nó đã có sẵn. hihi.

8. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    cảm ơn mọi người, giờ nó chịu ăn carot rồi,bột trứng thì vẫn mỗi ngày 1 cóng đầy,em đang lo nó ăn nhiều bội thực chết.Nó cũng nghịch lắm. Mấy cái vỏ trứng treo trong lồng nó tìm cách vứt hết xuống. thế là lại phải treo cái mới. Dù sao cũng vui, trông nó có vẻ khỏe khoắn, hi hi. Mấy hôm nay ấm lên nó líu ra líu ríu, tuy không nhiều nhưng cũng vui tai. Cảm ơn mọi người giúp đỡ nhé

9. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác cho ăn cà rốt theo chế độ và kiểu như thế nào vậy?
    Em từng thấy nhiều người có cách riêng nhưng em thấy có một cách khá được: bác bỏ cà rốt và trứng luộc vào máy xay để xay( đừng để xay ra nước nhé), sau đó cho chim ăn dần trong ngày( bác nhớ bỏ cóng nước ra, cuối ngày cho vào nhé). Chim ăn nhiều cà rốt nhất là vào buổi trưa nhất.
    Nhưng cách này hơi có nhược điểm là lồng trại hay bẩn, không cẩn thẩn chim sẽ bị bệnh nên phải dọn dẹp thường xuyên( hai ngày dọn một lần là ok)
    Nếu có thể bác làm thêm bột gấc cũng được lắm

10. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    tôi mới chơi chim muốn hỏi các bác có nhiều kinh nghiệm xem bệnh con hồng yến nhà tôi bị sao mà lông ở phần cổ gần mỏ bị rụng hết đó là bệnh gì. nó vẫn tắm, ăn và hót bình thường. Mong các được giúp đỡ

11. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    Nhân đây mình hỏi luôn 1 tí nữa, Yến thay lông vào lúc nào. Con yến nhà mình dạo này lông cũng xấu quá, chả biết tại sao nữa. Vẫn cho tắm táp, ăn uống đầy đủ, mà lông vẫn không mượt, trông nó cứ rối rối sao ấy. Mình đang chuẩn bị làm theo cách của các bác kia là cho ăn dầu cá với mỡ lợn, không biết thế nào đây. Hix, buồn quá