Hội thi chim Khuyên HN

Thảo luận trong 'Quán Cafe Khuyên' bắt đầu bởi tienbm, 6/6/04.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Cùng với các thú chơi khác của người Tràng An cũng như trên cả nước ngoài Cá cảnh – Chim chọi – Chim cảnh thuần hoá đến Chim rừng để mang âm hưởng thiên nhiên vào cái không gian chật chội của Phố phường chật hẹp, giải toả những bức xúc, giảm Stress do cường độ làm việc thời Công nghiệp hoá - hiện đại hoá, Còn có một thú chơi Chim Khuyên (Chim Khoen)

Hôm nay tại Hà Nội, những người yêu thích chim Khuyên (khoen) đã tổ chức cuộc thi chim khuyên. địa điểm được tổ chức tại quán cafe Cây Đa (Cung thiếu nhi Hà Nội). Đây là địa diểm từ năm 1996 một số người đam mê chim khuyên đã chọn để làm nơi giao tiếp cho những người yêu thích loài chim này.
    Hàng tuần cứ vào sáng thứ bảy - chủ nhật các lồng chim khuyên được mang tới đây trình diễn – giao lưu - học hỏi.

Nói đến địa điểm và tập quán hình thành điểm vui chơi này không thể không nhắc tới một số “nghệ nhân” tâm huyết với thú chơi tao nhã này, từ những ngày đầu ở HN bắt đầu có phong trào chơi chim Khuyên (khoen) vào những năm 1993-1995 Chim khuy ên ở H à N ội đã bắt đầu được giới chơi chim ở HN để mắt, thế rồi những con chim “Căng” đã “Líu” , ngày đó giới chơi chim vẫn nghĩ là hót “Sổng” thế rồi nhu cầu đòi hỏi có một địa điểm giao tiếp hình thành, tôi nhớ có một số anh như Hồng Kỳ - nhà hát Tuổi trẻ, a Tiến Phùng Hưng, a Cường – Hàng Buồn và một số bạn chơi khác đã lọ mọ đi khắp các quán cafe, vườn hoa để tìm địa điểm thuận lợi cho giao lưu để rồi cuối cùng được A Đô – chủ quán Cafe Cây Đa tạo điều kiện cho Hội chim (đây là địa điểm thoáng, cây cối xanh tươi), từ đó đến nay cứ thứ bảy – chủ nhật hàng tuần giới chơi chim Khuyên HN tập trung giao lưu, chiêm ngưỡng, nghe giọng líu hay của những con chim.

Ca sĩ Hồng Kỳ

Cuộc thi Chim Khuyên hót hôm nay với sự tài trợ chính của quán cafe Cây Đa và Cung thiếu nhi Hà Nội được tổ chức thật trang trọng và hoành tráng, cũng như bất kỳ cuộc thi mang tính xã hội nào, những người tham gia đã tự nguyên tổ chức “Quyên góp từ thiện”,

kết quả Hội thi đã quyên góp được 1.280.000vnd, ban tổ chức đã dành số tiền này ủng hộ:
    - Cháu Nguyễn Mạnh Cường – 18 Hàng Buồm (có hoàn cảnh khó khăn, tàn tật): 780.000vnd
    - Quỹ tàn tật tẻ em Hà Nội: 500.000vnd

TOP TEN
    Quay trở lại cuộc thi, cuộc thi được Quán Cây Đa hỗ trợ toàn bộ các giải thưởng (bao gồm 3 giải nhất nhì ba và 2 giải khuyến khích)
    Ban giám khảo gồm 6 người (An-Cường-Tuấn-Quang-Ngọc-Tú)

Số lượng lồng chim dự thi lên tới con số 70 lồng.
    qua 2 vòng loại chọn ra 10 con hay nhất vào Chung kết. Kết quả cuối cùng Hội thi đã chọn được 5 con chim hay nhất trong “Top ten”:
    - Giải nhất: Chim Khuyên xanh của anh Hoàng Minh Quang
    [​IMG][​IMG]

- Giải nhì: Chim khuyên xanh của anh Trần Quốc Dũng
    - Giải ba: Chim khuyên xanh cua anh Hoàng Minh Tuấn
    Hy vọng rồi đây phong trào chơi chim Khuyên của Hà Nội sẽ phát huy được bản sắc và phát triển.

Một con Khuyên hoa mơ(có rất nhiều khoang vàng trên thân)

2. phuongnam

phuongnam New Member

Thích đã nhận:
    4
    chao cac bac ......
    em thay o quan cay da co hoi thi chim khuyen hot ha, nhung em chua biet luat thi chim khuyen hot la nhu the nao ca. cac bac chi noi cho em biet voi, vi tuc truoc toi nay em chi nghe no hot thoi chu con cho no di thi hot thi chua bao gio ca, cac bac chi cho em voi nhe de lan sau em co co hoi xem con khuyen cua em co the tham gia duoc khong ;)

3. khuyenviet

khuyenviet New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chịu khó đi giao lưu đi

Bạn ạ, nếu để nói là con chim ntn thì đủ điều kiện để mà dự thi thì khó nói lắm.
    Bạn nên đi giao lưu nhiều hơn, hoặc đến xem các cuộc thi Bạn sẽ học tập được nhiều điều.
    Con chim mình nuôi chỉ nghe nó hót thôi, có lẽ Bạn cũng chưa biết mang chim đi dãi như thế nào đúng không? Vậy thì chắc chắn con chim của Bạn chưa thể thi đấu được. Bạn cứ đi xem một cuộc thì sẽ học hỏi được nhiều. Trước mình cũng vậy. Chúc Bạn thành công =;

4. kaia292

kaia292 New Member

Thích đã nhận:
    39
    bác khuyên việt ơi, bài này viết lâu rồi mà, từ năm 2004, tính đến nay được 4 năm rồi, bây giờ các bác ấy có lẽ rất am hiểu về khuyên rồi mà.

5. thanhlinh_81

thanhlinh_81 New Member

Thích đã nhận:
    18
    Có khi bây giờ chú khuyên của bác ấy đã có giải rùi????

6. khoenkhoen

khoenkhoen New Member

Thích đã nhận:
    310
    Sao em không nhìn thấy ảnh hả các bác ơi ????????????

7. QUANG THAO

QUANG THAO New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh cho e hỏi ,mua cám trung quốc cho khuyên ở địa chỉ nào ở tphcm vậy , monhg các anh chỉ dùm , e cám ơn trước nha ,

8. anhdiep

anhdiep New Member

Thích đã nhận:
    0
    thái bình chán quá"
    chẳng có ai choi khuyên cả, có bác cường nào dó nhung mình không tìm duoc , chán thât dấy, ước gì mình ơ Hà Nội

9. qaz

qaz New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào mọi nguoi`.Em là thành viên mới.Em vùa bẫy dc 1 chú K, nuôi khoảng dc 1 tháng rùi.và bây h no' líu diên cuồng luôn.Em muốn mang chim di dơt, nhưng ko dot o dâu.mong các đai ca chi? dẫn cho sư đệ với.

10. Lưu Khang

Lưu Khang New Member

Thích đã nhận:
    43
    Nếu ở HN bạn vào Hoàng Mai khuyên club này này , vừa sinh hoạt giao lưu vừa dợt chim !
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=46928

11. thandieu16

thandieu16 New Member

Thích đã nhận:
    48
    sao không thấy ảnh vậy các bác ??????????????????????????????????