Hội thi yến tại TQ 2010 (ảnh sưu tập)

Thảo luận trong 'Nơi giao lưu của thành viên chơi chim Yến hót' bắt đầu bởi dungphoduc, 10/7/10.

1. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Có ít ảnh hội thi yến tại Trung Quốc năm 2010 ở Tây An (bắt đầu tổ chức từ năm ngoái) post lên cho ae cùng tham khảo

Thí sinh dự thi chủ yến là yến xù, xù mắt đỏ, xù ưng (dáng như chim ưng)

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mấy ông naỳ nhìn kinh dị quá như cướp, không khoái.
    Có hội thi nào thí sinh dễ thương post lên cho anh em xem phát???

3. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Tiếp tục

Mấy em lông thường hiếm hoi

---------- Post added at 10:15 AM ---------- Previous post was at 09:49 AM ----------

hehe, đôi khi kinh dị lại kích thích người xem ;)) Để em tìm hội yến bikini nhá

4. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    nhìn giống như con kềnh kềnh chứ ưng gì, nhât là hình này các bác nhỉ

5. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    hic,mấy con chim này mới thấy lần đầu...chơi có gì hay ko anh?nhìn kinh dị quá....

6. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    lâu lắm mới lên ngó nghiêng...............................................................

dungphoduc thích bài này.
  7. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    thi theo chủ đề gì vậy bạn? mình thấy chúng nó xấu vậy! còn hót thi chắc không hay rồi!!!!!!

8. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Cách đây chục năm ở Sài Gòn có người đã nhập về giống này.
    Nghệ nhân trong Sài Gòn gọi nôm na là xoắn số 7 (hay kền kền), cũng nhập về vài con nhưng có lẽ sinh sản cũng kém và thẩm mỹ ko cao lắm nên dần cũng bị lãng quên, hiện giờ đã thấy xuất hiện trở lại do 1 số người nhập từ Trung Quốc về......
    BC có biết 1 người bạn rất mê dòng chim này (cũng chẳng hiểu tại sao) và nghiên cứu rõ loài này.Cuối cùng người bạn rút ra dc kết luận như sau:
    _dòng chim này sinh sản kém (có lẽ do chân dài và thẳng nên việc nuôi con và ấp trứng hơi khó)
    _hót ko dc tốt lắm (nguyên nhân là do chiếc cổ dài và gập xuống làm chèn thanh quản rất khó khăn khi thở chưa nói đến hót).
    tiêu chí để lựa chú yến này là : cổ càng dài càng gập sát thân là càng đẹp và có giá trị...............
    Ôi!!!! thú chơi..................

haohao, Tuankhtc and ngogiuoc like this.
  9. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Nhìn nó cứ như là dị dạng bẩm sinh vậy... Em chịu, nếu có được tặng loại này chắc cũng đem bán lấy tiền mua em khác:-S

10. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Chủ đề thi thì rất đa dạng như em cũng đã nói ở trên, cả xù, cả lông thường, cả mắt đỏ, cả ứng.... Còn về mấy chú này thì nói thật là chả ai nghe hót cả, dòng yến này là dòng yến dáng thế nên tiêu chí chỉ đơn giản là dáng thôi.
    Các bác cứ dùng tiêu chuẩn của dòng yến này áp dùng cho 1 dòng yến khác thì theo em là không hợp lý. Còn dĩ nhiên chính vì những chú chim này sinh sản không tốt nên giá trị sẽ cao, chứ yến này mà sinh sản như hoàng thì làm gì có giá cả vạn tệ, vài vạn tệ 1 con đẹp :D. Cái gì cũng thế hết, của quí là của hiếm.

Tuankhtc thích bài này.
  11. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    bac nao co kinh nghiem nuoi yen de cho em hoi chut em co con bach yen dang tha rac lan dau nhung no chang tha vao o gi toan de linh tinh em cho rac vao o thi no tha ra vay em phai lam sao cac bac? co nen tha duc vao ko cac bac?

12. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,425
    chào các bạn đam mê yến hót. mình có vài nhận xét về cuộc thi này
    Đây đúng là cuộc thi dành cho dòng yến lông xoăn (theo cách gọi của người Việt) hay còn gọi là Yến Frill. Yến Frill (1 trong các loại yến dáng) cũng như yến hót và yến màu cũng có rất nhiều chủng loại. Trong mấy hình ở trên thì mình chỉ thấy có 2 loại chính mà thôi. Đó là Northern Dutch Frill (hoặc Southern Dutch Frill) và loại nữa là Italian Gibber Frill. Ngoài ra những em yến trơn đa phần cũng là con lai của các dòng Frill này. Trong số này có những em tiêu chuẩn hình thể khá tốt nhưng cũng có những em chưa đạt, điển hình như em bạch Italian Gibber (chân vẫn còn hơi cong)
    Cuộc thi này nói chung vẫn chưa chuyên nghiệp nhưng với người châu Á thì như vậy cũng là tốt rồi. Ai lại đi lót giấy báo cả loạt thế kia trông rất buồn cười. Thêm nữa là mấy cái lồng cũng ko được đẹp. Nhất là dùng để triễn lãm yến Frill, loại yến có thân rất dài. Có lẽ đây là cuộc thi do 1 cá nhân hoặc 1 nhóm đam mê dòng yến này đứng ra tự tổ chức.

vài nhận xét cỏn con :)

Wacken, technoelectric and dungphoduc like this.
  13. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào singing canary.
    Đọc 2 bài viết của SC, BC thấy rất hay và hiểu biết. SC quan sát rất kỹ, và lối dụng văn rất giống 1 member rất nổi tiếng trên diễn đàn.............................
    Không biết phải ko nhỉ????????????????

14. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,425
    chào Black Canary. mình mới gia nhập diễn đàn thì làm sao nổi tiếng được bạn. với lại cách hành văn của mình xưa giờ vẫn vậy, ko biết có mạo phạm đến ai ko, nếu có mong bỏ qua cho. rất vui được giao lưu với các bạn đam mê yến hót :)

Wacken and Duc Long like this.
  15. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Híc..Bác tham gia là cơ hội để anh em có thể học tập kiến thức từ bác. Gì mà bác nói khách sáo quá :)

SingingCanary thích bài này.
  16. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Đúng như bác nhận xét, đây gọi là cuộc thi nhưng chỉ là những người đam mê yến tự tổ chức nên tính chuyên nghiệp không cao, thành phần dự thi cũng đủ thành phần vì vậy không tránh được những mặt hạn chế.
    Tuy nhiên nhìn họ cũng nên nhìn lại mình, trong 10 năm nước họ thay đổi theo chiều hướng tích cực, chủng loại phong phú dần (vừa là nhập dc về, vừa là lai tạo ra) cho thấy đam mê + nghiên cứu của họ. Em thấy cái gì cũng vậy, đều bắt đầu đi từ con số 0 nhưng vấn đề là phải biết mình biết ta, chịu khó tìm tòi, như thế mới phát triển được. Bên tây đến bg hàng trăm hàng nghìn loại, mình thì chỉ vọn vẹn 4-5 dòng, chỉ thấy tủi thân cho người chơi.

Bác Singing canary tham gia là phong trào lại thêm người thì càng vui, ae hoan nghênh nhiệt tình.

SingingCanary thích bài này.
  17. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,425
    ok. vậy anh em với nhau ko khách khí nữa nhé. trước lạ sau quen. với lại có sân chơi bàn luận về Canary như thế này cũng vui.
    Đúng là phong trào chơi chim yến hiện nay của ta ko thể sánh bằng TQ chứ chưa nói gì đến thế giới vì vậy chúng ta học hỏi ở họ cũng là chuyện đuơng nhiên. Mình tin rằng về lâu dài yến hót sẽ rất thịnh ở TQ và có thể sẽ sánh ngang với các loại chim khác. Nhìn chim của họ đủ thấy họ đã chủ động như thế về nguồn giống. quan trọng là có nhiều người chơi và nhiều người biết chơi. hai yếu tố đó thì TQ đã có 1 rồi, chỉ cần qua thời gian thì cách chơi cũng sẽ theo kịp các nước khác thôi. chạy theo thế giới thì lâu chi bằng chúng ta học hỏi ngay anh bạn láng giềng là được, từ từ rồi cũng như người ta thôi. Ở đây mình chỉ nói học hỏi những điểm tốt thôi nhé :laughing:

Wacken, haohao and dungphoduc like this.
  18. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    hì, dĩ nhiên là học cái tốt rồi, mà có cái gì xấu đâu cơ chứ :)) Mình mà đã thấy xấu thì cố cũng ko học được đúng không bác. Bác ở cái đảo yến miền bắc hay đảo miền nam thế bác :D. Nếu ở ngoài bắc lúc nào ae tụ tập 1 buổi đi, lâu lắm rồi không thấy ae yến gặp nhau cũng nhớ nhớ.

19. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,425
    mình sống ở trong Nam nhưng bà con ngoài HN cũng nhiều. lâu rồi cũng chưa ra HN, khi nào có dịp ra thì sẽ giao lưu. các bác ở ngoài HN thì lấy giống bên TQ có lẽ dễ dàng nhỉ. nghe nói đa số vận chuyển bằng tàu hỏa số lượng lớn.

20. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Cũng chẳng dễ dàng đâu anh, vì các vùng giáp ranh với VN thì số lượng chơi yến rất ít, và yến đẹp cũng hiếm. Toàn phải lân la nhờ họ đặt hộ ở các vùng phía bắc. Lúc nào bác ra HN thì alo.