hỏi: thời gian trung bình để họa mi bổi mở miệng

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi crazhzone, 12/9/10.

1. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    cho mình hỏi, thời gian trung bình là bao lâu kể từ khi bắt về chịu mở miệng trong điều kiên ko có mái?

thường những con nhanh miệng sẽ hót hay, hay là những con im thời gian mới chịm hót mới hay?

cảm ơn các bác trước!

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    cái này khó trả lời đây. nếu mua nhầm 1 con đang căng lữa về nhà, thì khoảng 1-2 ngày là đã hót. còn nhìu con ko căng lửa, về gần 1 tháng mới chịu mở miệng. còn nhanh miệng hót hay or im lâu hót hay thì ko fai. do bác chịu khó thường xuyên đem e nó đi ra hội dợt, thì e nó sẽ hót hay nhìu jog, chứ nuôi ở nhà có 1m nó quài dù có mau miệng thì làm sao mà hay đc

Mr.mOn, vinhbe and crazhzone like this.
  3. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Bác tran nói đùng đấy nó còn tuy thuộc vào nhiều yếu tố bác ah nhiều con em đi bãy về để trong hộp nghe chim rừng hót nó hót đầu liền nhưng co con mang về nhà càar tháng ko thấy mở môm

crazhzone thích bài này.
  4. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    việc này hên xui thui bắc ơi. ko trả lời chính xác dc. có con đem về 1 2 tiếng là hót ngay. có con rất lâu mới hót. chim bác muốn nó hót ngay phải có mái. khi mua về bác ốp mái ngay 1 2 tiếng sau tách mái ra xem có hót ko là biết ngay bác ah

crazhzone thích bài này.
  5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    con của em nuôi là mộc dở của người khác, nói là hót rồi nhưng e đem về nuôi hơn 6 tháng vẫn "bặt vô âm thanh" :( không biết e phải làm sao đây???!!!

6. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    Phóng sinh,phóng sinh.Bạn xem có lí do gì làm em nó khiếp đảm không?(mèo,chuột,vợ bạn,mi thuần bạn đang nuôi,....)Nếu có thì cách li khỏi nguồn áp lực,trùm kín áo lồng,tăng cường dinh dưỡng.Nhưng theo tôi nếu đúng như bạn nói thì bất kì lí do gì cũng không nên nuôi,mất công,tốn cám.

7. khuyenvang

khuyenvang Member

Thích đã nhận:
    12
    Mau hót hay là chậm hót là do bản tính của con chim. Nếu được ốp mái chim sẽ mau hót hơn có con bắt về đc 1 vài tiếng đã mở mỏ hót rồi, có con bắt về cả nửa năm trời cũng chẳng nghe thấy nó mở mỏ nhưng đừng vội nản chí vì đó là chú chim già rừng nên hơi khó thuần dưỡng nhưng khi nó đã chịu mở mỏ rồi thì bạn hãy đi pha 1 ấm trà hoặc là 1 vài ly Cà Phê và gọi một vài người bạn ra nhâm nhi mà thưởng thức giọng ca thiên phú của loài chim được mệnh danh là " Họa Mi Giọng Hót Bậc Thầy Của Các Loài Chim Rừng " này nhé . Chúc bạn sớm tìm được chú chim ưng ý

Last edited: 20/9/10
  8. for_bird

for_bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Đúng rồi đó bạn, mình mua con già rừng trước con non rừng 1 tháng, đến nay được 6 tháng rồi con non rừng đã bung áo lồng hót ầm ầm đớp mồi trên tay mình luôn đó, con già rừng thì ít hót, rất nhát người, còn trùm áo lồng.