hỏi tí về cát và đất sét

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi boy_qn, 15/9/08.

1. boy_qn

boy_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh trên diễn đàn cho em hỏi tí ngheng. Em mới chơi thủy sinh, còn nhiều bỡ ngỡ xin thỉnh giáo. các anh tham gia nhiệt tình, thân:D
    Thông tin bể: 120x40x50.
    -Cát: em chơi loại cát vàng chuyên để các bác thơ xây dùng để chát tường ( 20kg ), định làm theo cách bác HVT: nhưng có chỗ chưa rõ là em rửa mấy nước mà cát vẫn vàng thì có sợ gì không #:-S" đục nước ấy ":D
    -Đất sét: thì em dùng loại đất nạn của bọn trẻ con như bác HVT thì có sợ phẩm làm hư bể hông?:-S " thêm chút xíu nữa ^^ loại DBO có cần rửa kĩ không mấy anh ơi?:-$.
    Rất mong các bác chỉ giáo cho em với, thân
    em đúc rút kinh nghiệm xong setup 1 cái pro 1 tí rùi chụp ít hình mời các bác tham gia tiếp ngheng:D:D:D

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    cái này thì khỏi bàn vì cát này rửa tới già vẫn còn dơ, vả lại hạt nó quá mịn bạn nên kiếm hạt to hơn kia.
    cái này bạn ko nói rõ là đất sét ngoài sông? hay loại bán ngoài tiệm sách dành cho trẻ mẫu giáo nặn hình nếu thế thì...................đầu ko được. Kiếm loại đất sét giếng khoan hay loại dùng để đóng gạch í.
    nếu bạn rửa thì nó ko còn là DBO vì đã......hết chất. Bản thân nó là đất sét dinh dương ko nên rửa gì hêtt1 chỉ trộn và xài thôi.

3. ToanTotal

ToanTotal Active Member

Thích đã nhận:
    4
    mình dùng cát nè,sài cũng ngon.quan trọng lúc vô nước you vô nhẹ nhẹ là sẽ không sao đâu.cỡ 24h là trong veo,nếu chưa trong thì thay nước khoảng 2 lần(1 lần 50%) là trong.sài cát cho nhẹ kinh phí bác nhỉ..khà khà

4. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    không quá lo với vụ cát, rửa sơ cho bớt tạp chất, nếu nền không xì thì lọc chừng 2-3 giờ là trong :)

5. NPTam

NPTam Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    77
    Chắc là lộn địa chỉ rồi, có lẻ boy_qn nên gửi bài này bên mục hỏi đáp kinh nghiệm thì đúng hơn
    Thân

6. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Dùng cát chát tường không sao đâu , chỉ cần rửa khoảng 4-5 lần là dùng được . Còn em mà dùng đất nặn của bọn trẻ con dùng để học môn tạo hình thì ...:devil: . Bác HVT đưa cái hình đất nặn đó lên chỉ là để minh họa thôi chứ loại đất nặn đó không dùng được trong bể thủy sinh đâu . Thân .

7. boy_qn

boy_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thank các bác đã giúp em nha híc xúc động quá:(

8. boy_qn

boy_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em hôm đó còn hơi ngô nghê lên các bác thông cảm nha ~X(

9. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể dùng buồn dứoi sông cũng tốt khi nào hết chất thì dùng phân nhét cho đỡ tiền