HỎI: Tiêu chuẩn đánh giá & lựa chọn Gà tre Tân Châu

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi quoctuantiger, 15/7/11.

1. quoctuantiger

quoctuantiger Active Member

Thích đã nhận:
    64
    Các bác ơi em đang có ý định nuôi gà tre Tân Châu, vào diễn đàn tìm hoài không thấy bài viết nào hướng dẫn lựa chọn & đánh giá về gà tre Tân Châu, bác nào có tài liệu cho em xin với. Em cảm ơn trước ạ

2. kiểm kê

kiểm kê Active Member

Thích đã nhận:
    226
    Nghe đồn Chủ Nhật này (17/7) có cuộc bình chọn gà đẹp ở Hoa viên trúc Lâm. Ta nghĩ bạn cứ lên đó theo dõi cuộc bình chọn là lập tức ... sáng mắt ra thôi :) Chúc bạn mau biết chơi gà đẹp

3. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    vụ này ngày trước cũng lùm sùm bùm,nên đừng lên hỏi tiêu chuẩn này nọ nữa để người này người nọ có cơ hội mà vào topic này bơi móc nữa,chơi gà kiểng tốt nhất là nên đam mê và chơi theo cái "tiêu chuẩn" mà con mắt của chính mình thích là vui vẽ cả nhà

4. quoctuantiger

quoctuantiger Active Member

Thích đã nhận:
    64
    ở bên chim tui thấy lắm thầy nhiều ma, ai ngờ qua đây cũng lại nhiều cha con khó lấy chồng hỉ. Sorry for inconvenience!

gahocmon thích bài này.
  5. phuongmaimytho

phuongmaimytho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,549
    Trên diển đàn này rất rất nhiều gà đẹp!từ nhỏ đến lớn.Đó là tài liệu để bạn tham khảo.Bạn hãy cảm nhận vẽ đẹp của con gà bằng chính con mắt của mình.Chúc bạn sở hữu những con gà mà bạn ưng ý nhất!

6. Hai_BienHoa

Hai_BienHoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,290
    Mình thích là nó đẹp...mặc dù bạn sở hữu một con gà rất chuẩn nhưng một người chả biết gì về gà chê nó chẳng còn chổ để chê...bạn sẽ cảm thấy bùn, tự ty...nhưng nếu bạn sở hữu một con gà xấu nhưng một chuyên gia, một nghệ nhân gà cảnh khen nó đẹp thì sao...?! Tất nhiên đã nói là nghệ nhân hay chuyên gia thì phải rất rành về lĩnh vực đó rồi...:confused:
    Vài dòng cùng bạn. Chúc bạn lựa chọn được những con gà đẹp!

gahocmon thích bài này.
  7. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    01 - Quan sát các con gà trong các đợt offline và qua các cuộc bình chọn gà đẹp trên mạng. nó ở trong mục sinh hoạt cộng đồng gia cầm http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=415. Ngoài ra còn có cuộc thi gà tơ đẹp đang còn đăng cập nhật tháng 7 đó.

02 - Quan sát các mục mua bán gà, trên mạng có rất nhiều, chỉ cần gõ: "mua bán gà tân châu" thì ra cả lô cả lốc, qua đó mình có thể học định giá con gà kiểng. nhưng cái giá rao bán và giá bán có khi chênh nhau do thương lượng nữa.

03 - Quan sát thực tế qua các đàn gà của những thành viên khác, hoặc các cuộc offline.

Từ các quan sát trên thì hãy định hình cho mình con gà mình thích và không quên tìm hiểu thị hiếu của người khác nữa để đưa ra chuẩn con gà mà mình thích. "dục tốc bất đạt" cái gì cũng từ từ chớ đừng có nóng vội mà trả tiền học phí uổng công đó nha. Học hỏi thì phải có thời gian để thẩm thấu đã rồi mới mua nha.

Nhưng theo ý mình thì mua gà con nếu họ bán và tin tưởng được cái gốc mà họ nói. Nuôi từ từ nó lớn lên rồi lựa lại. trên mạng cũng có nhiều người rất thật lòng, cũng có người nuôi gà vì sở thích và cũng có người nuôi gà còn có tính chất thương mai nữa, hãy tự mình chọn cho mình con gà ưng ý, khi đã chọn rồi thì sau này có đẹp xấu cũng đành chịu chớ đừng la làng lên anh bán gà tùm bậy cho tui. Còn nếu có tiền thì mua ngay một cặp gà lớn đã sổ hết lông và đem về sẽ đẻ ngay.

8. hoangthuy

hoangthuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    465
    Tôi củng như Bạn thôi, Bạn vô Goole, gỏ Gà Tân Châu tham khảo. Chào Bạn...

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:25 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:14 AM ----------

Bác Hải nói chính xác, mình thích là đẹp. Tôi mua con Gà Tre ta bình thường, nhưng tôi thích, khi chăm sóc cảm thấy vui, nhưng có thêm 1 vài người Bạn cùng sở thích là vui. Thân chào các Bạn...

Last edited: 16/7/11