Hỏi vài điều về vẹt ngực hồng

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi biden88, 29/4/11.

1. biden88

biden88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình có vài điều muốn hỏi mọi người:
    1. Mình nuôi 2 em vẹt ta sao 1 em nó ra lông ngực màu hồng còn 1 em ko có?
    2. 2 em mình ko bít sao dạo này cầm trên tay là tụi nó cứ kiếm móng tay của mình mà cắn miết, ko bít có phải tụi nó tưởng nhầm đó là thức ăn nên gặm ko nữa. Mình có nghe nói nếu muốn nó hết cắn thì mỗi lần nó cắn mình đánh yêu vào đầu nó 1 cái vậy điều đó có đúng ko, mình thì nghĩ làm vậy nó tưởng mình tấn công nó nó càng cắn đau hơn.
    3. Vẹt ngực hồng nhiu tuổi thì dạy nói đc?
    4. Ai bày mình cách cắt cánh nào cho khi nó xếp lại thì nhìn đẹp chút (có hình ảnh càng tốt :D)

Thaks mọi người :D

2. biden88

Thích đã nhận:
    11
    có ai bày mình với ko nao :(
    uppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

3. biden88

Thích đã nhận:
    11
    sao kô có ai trả lời dùm mình mấy câu hỏi này dùm với :(

4. khanhdau

khanhdau Active Member

Thích đã nhận:
    10
    hjhhj minh hok rành cho lắm chắc con của bạn tùy mỗi con thôi có con mọc lông trước có con mộc sau đâu có sao b5n đùng lo lắng làm gi còn chuyện nó hay rỉa móng tay bạn là vì là nó tới lúc gặm những thứ cứng rồi đó bạn mua mấy hạt cho nó găm là vừa còn cắt lông ma đẹp thi mình làm theo cách của mỗi người chỉ thôi bạn bỏ 2 cọng lôg ở ngoài rồi mới cắt 5 cọng mỗi bên như vậy là ok ah hok sợ chim bay mình làm rồi chúc bạn có chim đẹp. cái đó là theo suy nghĩ ủa mình nha con ai có cách hay hơn thì chỉ ban đó

biden88 thích bài này.
  5. thienbk

thienbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    1. Mình nuôi 2 em vẹt ta sao 1 em nó ra lông ngực màu hồng còn 1 em ko có?-> Con ngực chưa hồng là non hơn và chưa thay lông,khi thay lông sẽ hồng thôi!
    2. 2 em mình ko bít sao dạo này cầm trên tay là tụi nó cứ kiếm móng tay của mình mà cắn miết, ko bít có phải tụi nó tưởng nhầm đó là thức ăn nên gặm ko nữa. Mình có nghe nói nếu muốn nó hết cắn thì mỗi lần nó cắn mình đánh yêu vào đầu nó 1 cái vậy điều đó có đúng ko, mình thì nghĩ làm vậy nó tưởng mình tấn công nó nó càng cắn đau hơn.-> Vẹt vốn là loài vật thích nghịch ngơm mà,nó sẽ cắn nhiều thứ chứ ko chỉ có móng tay bạn đâu ,tuyệt đối ko đc đánh nó, nó sẽ sợ bạn và ko thân thiệt với chủ.
    3. Vẹt ngực hồng nhiu tuổi thì dạy nói đc?-> 8-9 tháng là dạy nói đc rồi
    4. Ai bày mình cách cắt cánh nào cho khi nó xếp lại thì nhìn đẹp chút (có hình ảnh càng tốt :D) ->theo mình nếu bạn nuôi cẩn thận thì ko cần cắt đâu, lúc nào thả nó ra thì đóng cửa kín là đc, cửa lồng chắc chắn 1 tí, còn nếu muốn thả nó ngoài bãi thì bạn cắt lớp cánh thứ 2 theo video này:
    http://www.youtube.com/watch?v=sXz-q_U0qB8&feature=related

biden88 thích bài này.
  6. biden88

Thích đã nhận:
    11
    tình hình là rất tình hình ko hiểu sao 2 em mình dạo này nó cứ cắn nhau miết ko bit sao nữa :(
    mọi người cho mình hỏi làm sao để vẹt nó tự tắm, mình ngày nào cũng cầm cái vòi sen xịt thôi chứ nó ko chịu tắm gì hết, đụng xuống nước 1 chút là đã nhảy tưng rồi nên giờ tắm xong tụi nó còn hôi lắm :(
    nên tắm cho nó 2 ngày 1 lần hay 1 ngày 1 lần vậy mọi người

7. khanhdau

khanhdau Active Member

Thích đã nhận:
    10
    chim mà đâu phải ngươi đâu mà thơm bạn bạn cứ xịt vòi phun suong là được rồi có con like tắm co con hok like bạn đùng ep làm gì hok thôi mai mốt nó lại cáu đó

8. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chim khi lớn đa số nó tự tắm, bạn có ép cũng không được. Khi em nó đủ lông và biết ăn, bạn để một cái dĩa chứa nước vào, em nó sẽ tự tắm thôi. Không thì như bạn nói đấy lấy vòi xịt cho em nó thế là đủ rồi, chim chứ đâu phải người đâu mà thơm. Bạn mà sử dụng xà bông cho em nó lợi thì không thấy lũi em nó tòi thì mất công chăm .

9. biden88

Thích đã nhận:
    11
    mấy bạn xem thử 2 con mình nhiu tuổi:

mọi người xem dùm mình sao con có lông ngực hồng nó ị ra phân dạng này mà kèm theo chút máu như trong hình nữa, mình kô bít nó bị gì :(

Còn con ko có màu hồng nó cứ hắt xì miết :((

10. thienbk

thienbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Con ngực đã hồng rồi tầm 4 tháng rồi, con no hơn đc hơn 2 tháng thôi, bạn chưa cắt cánh cho nó à?

11. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    .....................................................................................

Last edited: 2/5/11
  12. flyaway

flyaway Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    e lên tiệm thú y 139/01 Hoàng Hoa Thám, mua thuốc về cho nó uống đi, a ko nhớ rỏ gọi là bệnh gì..hình như là "Nhiểm trực khuẩn"...ko chắc đâu nha...còn em khẹt khẹt thì bệnh thường thôi...e cứ lên đó tả bệnh ng ta bán cho 01 lọ về nhỏ hết ngay mà.

13. biden88

Thích đã nhận:
    11
    thế con khẹt khẹt đó là bệnh gì thế anh? giờ tụi nó bệnh thế có cho tắm ko nếu có thì khoảng 1 ngày 1 lần hay 2 ngày 1 lần
    à em nghe nói cho nó ăn ớt đc vậy khi nào thì nên cho nó ăn và liều lượng ra sao

14. biden88

Thích đã nhận:
    11
    đi đâu hết rồi :(
    3 hôm ny em ko cho nó tắm rồi ko bít giờ cho nó tắm đc ko tại thời tiết mấy hôm ny nóng quá
    em ngực hồng hôm ny ko bít sao 1 mắt nhắm 1 mắt mở nữa ko bít có bị gì ko :(

Last edited: 4/5/11
  15. flyaway

flyaway Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    con khet khet đó có chảy nước mũi ko?...A noi em mua thuốc nhỏ cho nó đã làm chưa...ăn ớt thì ko nào nó biết tự ăn thì đưa ớt tươi or khô cho nó thích thì ăn thôi...

16. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    bạn mang cho nó quả xích em nhìn ớn quá ah... đổi xích khác đi bạn... mang nặng quá tội con chim...hix

kenduvo thích bài này.
  17. kenduvo

kenduvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cái xích này thấy bán phổ biến ở các tiệm chim cảnh SG.
    Giá khoảng 10K/cái.
    Mình cũng muốn tìm cái xích nào đẹp và nhẹ hơn mà không thấy?
    Jacky có biết chỗ nào bán không?

18. biden88

Thích đã nhận:
    11

Em quan sát thì thấy ko còn ra máu tươi nữa nhưng vẫn còn phân xanh như trong hình nên em ko ra mua thuốc, vậy có sao ko anh
    Còn giờ thì 1 con bị hắt xì miết nhưng ko chảy nước mũi, 1 con thì nhắm 1 bên mắt nhưng cũng ko thấy chảy nước mắt 2 con vẫn hoạt động bình thường, giờ làm sao để chữa cho 2 em nó đây.
    Nếu dùng thuốc thì mua loại nào, cách dùng, liều lượng ra sao anh.
    Anh Bình có đt ko cho em để có gì em nhắn tin cho dễ.

mình ko bít chỗ nào bán loại xích nào nhỏ, mà xích nhỏ quá nó cắn đứt liền à bằng chứng là nó cắt đứt cái đầu để mình móc vào thành đứng luôn rồi.
    với lại mỗi lần mình đeo xích cho nó thấy tội quá, lần trước mình dùng kiềm bóp cho cái vòng nó xiết lại ở cái chân nó ai ngờ bóp bị trật bóp vào chân nó làm chảy máu 5 ngày sau em nó mới khỏi :(

Last edited: 5/5/11
  19. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    mình ở đà nẵng bạn à... ở đn thì có mấy loại xích nhỏ... mình chi thấy ngoài tiệm có bán chứ k nuôi mấy em này... bạn thử ra chị đào xem thử...hỏi mấy bác trên diễn đàn xem sao:D

20. tumo_apec

tumo_apec Member

Thích đã nhận:
    5
    chúc mừng bạn có 2 chú vẹt đẹp, con mà lông ngực chưa hồng là do chim chưa thay lông thôi. còn dạy ta nên dạy từ nhỏ là tốt nhất ( tuy chim non rất hiếu động, k tập chung như chim lớn) bạn có thể cho chúng làm quen dần với các lệnh để dạy chúng cách làm trò(bạn có thể tham khảo trên youtube) . cách nuôi dạy vẹt nói riêng hay tất cả các loại chim nói chung bạn nên thể hiện tình yêu với chúng, tối kỵ việc đánh, quát mắng vì chúng rất nhảy cảm với nguy hiểm lúc đấy chúng sẽ phản kháng theo phản xạ tự nhiên sẽ dể trở lên cáu , k nge lời trường hợp xấu sẽ thù ghét con người...chúc bạn vui vẻ.Thân!