Hỏi vài điều

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi torchicken, 21/2/11.

1. torchicken

torchicken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mấy bác cho em hỏi vài điều em đang thắc mắc:
    1) Rong đuôi chó cho vào hồ cá có cần phải cho đất để nó sông hay là mình cứ để nó lơ lửng trong nước thì nó sống.
    2) Cá bảy màu con mới đẻ có cho nên ăn trùn chỉ không?Nếu ăn có cần phải rửa qua hay không? Rửa như thế nào?

Mong mấy bác giúp em khi nào đàn cá em lớn em up hình cho mấy bác xem chơi!
    Dù sao cũng cảm ơn các bác trước

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    trả lời:
    1)Rong đuôi chó cho vào hồ cá bạn không cần phải cho đất mà để lửng lơ trong nước chúng vẫn sống tốt chỉ cần cung cấp ánh sáng đủ cho nó hãy cho 1 bóng compact rọi vào hồ cá của bạn
    2)cá7 màu con mới đẻ không thể ăn được trùn chỉ trong 3 ngày đầu tiên chúng đã có noãn hoàng trong bụng không cần ăn sau 3 ngày tiêu hết noãn hoàng bạn cho nó ăn lòng đỏ trứng gà hoặc trứng vịt(đã luộc chín)cho ăn số lượng ít thôi và chỉ khoảng 1 lần 1 tuần để tránh bẩn nước hết tuần đầu có thể để cá tự ăn rêu trong bể không cần cho ăn thêm gì nữa
    chúc cá bạn khỏe và đẹp nhớ up hình lên nhé:D

btuan thích bài này.
  3. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Mình xin bổ sung thêm chút,rong đuôi chó muh xài đèn compart thì nó fát triển chậm và fát triển dài là chính,muốn fát triển nhanh và to nên thì có chút ánh sáng ngoài trời thì uki
    Cá 7m thì tùy cá con của bạn thế nào,cá 7m con của mình có con mới để mấy ngày là rỉa trùn chỉ đc rồi,bạn cho vài viên thức ăn khô(k cần thiết fải nghiền) vào cũng uki ^^

Mr_guns thích bài này.
  4. torchicken

Thích đã nhận:
    18
    Đẻ rồi đẻ rồi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

---------- Post added at 09:50 PM ---------- Previous post was at 09:41 PM ----------

Cho em hỏi cái nha mấy bác:
    1) Bèo tấm nhỏ ấy thả vào hồ có tốt cho cá ? Cá con có thể ăn bèo tấm thay rong đuôi chó được không?
    2) Bạn em nó mới cho em vài con ốc nhỏ. Nếu nuôi ốc nhỏ trong hồ cá con nó, có ăn cá con không? Nếu nuôi nó như vậy thì có cần phải cho ăn gì không? Nếu có thì ăn cái gì?
    _ Em nghe nói hình như ốc nhỏ nó ăn rêu trong hồ thì phải. Loài này giống như loài cá dọn hồ ấy nhỉ.

Câu hỏi của em là hết.
    Mong mấy bác giúp em!!!

5. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Có bèo tấm mà thả vào hồ, đặc biệt là hồ nuôi cá con hoặc bể đặt ngoài trời là rất tốt đó bạn. Cá con mới đẻ thì chưa thể ăn được bèo tấm nhưng bào này vẫn có mấy tác dụng lớn là:
    - Cung cấp nơi trú ẩn rất tốt cho cá con.
    - hạn chế rêu phát triển ( vì bèo ngăn ko cho ánh nắng chiếu vào nước).
    - Điều hòa nhiệt độ nước, đặc biệt là mấy tháng nữa là mùa hè.
    - Giữ nước lâu vẩn đục hơn ( rễ bèo cuốn bụi bẩn lại)
    Còn loại ốc nhỏ mà bạn bảo thì yên tâm, cứ để nó dọn rêu là đủ thức ăn thôi, ốc nó có họ với sên mà, chậm như sên thì là sao bắt được cá con mà ăn!:laughing:

6. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    bèo tấm khi bạn khai thác ngoài tự nhiên về nên rửa sạch trước để tránh kí sinh trùng bám vào cá nhé không là tèo đấy :D

7. torchicken

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn các bác đã chỉ giáo!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

---------- Post added at 09:50 PM ---------- Previous post was at 09:45 PM ----------

Mấy bác cho em hỏi về bệnh của cá bảy màu:
    1) Cá nhà em khi mua về rất khỏe, được mấy hôm thì đuôi đổi màu đen rồi toàn thân cũng vậy. Sau đó là chết!! Mấy bác cho em hỏi đó là bệnh gì, chữa ra làm sao
    ,mua thuốc tên gì?

8. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    bạn kiểm tra lại chất lượng nước trong bể xem,có thể do chất lượng nước kém nên cá bị như vậy,nuôi cá bảy màu bạn không nên thay nước nhiều quá cá không thích như vậy,bạn có thể cho 1 ít muối vào bể nuôi cũng tốt hơn cho cá,thêm nữa phải xem khi cá mới mua về cách thả cá của bạn như thế nào,nếu thả đột ngột ngay từ túi nilon vào bể cũng làm cá sốc nhiệt và cũng là 1 nguyên nhân gây chết cá

9. torchicken

Thích đã nhận:
    18
    Mấy bác có thể up cho em xem hình Rong đuôi chó được không?

10. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28

Đây nè bác, loại nè lượn ở các hàng cá bây h thỉnh thoảng cũng thấy, hồi xưa thì vứt đi k hết, bây h loại nè ít người chơi nên em k thấy nhiều ở các hàng cá cảnh ở HN

11. torchicken

Thích đã nhận:
    18
    Ồ cảm ơn bác nhiều lắm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!11

---------- Post added at 08:34 PM ---------- Previous post was at 08:28 PM ----------

Tiện đây mấy bác cho em hỏi với:
    1) Nhà em mới có mấy cây bèo cái. Thế bèo cái cho vào hồ cá con để ngoài trời có tốt không? Bạn em nó nuôi bèo cái, tấm cây nào nó nuôi cũng chết không hiểu do làm sao. Mấy bác có thể chỉ cho em cách nuôi bèo tấm, cái như thế nào để nó phát triển tốt và đẻ nhiều?
    2) Giữa bèo tấm và bèo cái bèo nào tốt hơn?
    3) Có cách nào có thể cho cá bảy màu con lớn nhanh hay không? Ăn như thế nào là tốt cho cá bảy màu? Nhà em mua 2000 trùn về cho nó ăn thoải mái như vậy là có tốt không?
    4) Nếu cá bảy màu con để ngoài trời có ánh nắng có thể giúp nó lên màu hay không?
    Xin mấy bác giúp em!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Em xin cảm ơn trước!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    :D

12. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    bèo cái nuôi cá tốt hơn. Mùa này nắng gắt nên bèo dễ chết, bạn chú ý để bèo nơi mát, ít nắng.
    Mồi tươi sẽ giúp cá lớn nhanh, nhất là bobo và lăng quăng. Trùn chỉ không thích hợp cho cá con.
    Màu sắc cá là do di truyền.

darkghost_XIII and Mr_guns like this.
  13. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    ông bạn mua nhiều trùn quá cá ăn không hết ô nhiễm nước bobo thì khó kiếm rồi nêu tìm được loăng quăng là hay nhất vừa sạch lại vừa đảm bảo dinh dưỡng :D

14. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bèo cái có 1 điều hơi phiền là khi nó k phát triển đc thì rễ bị thối nên hơi phiền,bèo nuôi như bạn cocthoiken là ổn đấy.
    Bèo tấm như mình thấy k cần ánh sáng nhiều như bèo cái. Mình đã từng thả bèo tấm vào bể cá vs đèn compart muh nó vẫn fat' triển đc,còn bèo cái thì k.
    7m như các bậc tiền bối nói thì nuôi hồ bằng ximang ngoài trời là nhất,bạn muốn cá con lớn nhanh thì cho ăn làm nhiều bữa 4-7 bữa/ngày vs lượng thức ăn mỗi bữa ít,chịu khó thay nước 3 ngày/lần mỗi lần 20-30% bể. Mình nuôi cá 7m vs betta con như vậy thấy chúng lớn rất nhanh.

Mr_guns and cocthoiken like this.
  15. torchicken

Thích đã nhận:
    18
    Em cho cá ăn trùn đến hôm nay nó đã ăn hết đâu mà em thấy nước cũng chẳng ô nhiễm gì cả vẫn trong treo cơ đấy.
    Em thấy nó ăn cũng hay. Cứ đến bữa trưa một lũ cá khoảng 20 con bu vô đám trùn để ăn đó nhìn hay cực.
    Nhưng trong đàn em thấy có con lớn ơi là lớn, to béo mà có con ốm nhom ốm nhách như mới đẻ 3 ngày ấy.
    Mà em nuôi cả đàn chỉ toàn lứa cả mới để thôi không có con nào khác cả. Do em mua 1 cặp nên khi đẻ xong cá bố, mẹ chết do nấm ăn đuôi mình đen lại.
    Mấy bác cho em hỏi tại sao có trường hợp đó vậy?????

16. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    Nước trong veo không hẳn là nước sạch. Bằng chứng là cá bố mẹ đã chết vì nấm. Cách tốt nhất là phải thường xuyên thay nước.
    Có thể dùng lòng đỏ trứng luộc cho cá ăn.
    chú ý cho ăn vừa đủ, thức ăn thừa sẽ làm ô nhiễm nước.

Mr_guns thích bài này.
  17. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    như torchicken nói nước bẩn là nguyên nhân gây nấm thêm nữa khi nhiệt độ giảm quá nhanh cũng gây ra hiện tượng nấm trên cá bạn cũng nên chú ý đến nhiệt độ có thể mua cái nhiệt kế để theo dõi nhiệt độ trong bể nhưng bạn trong Vũng Tàu khí hậu khá ấm áp nên mình nghĩ có lẽ không nên quá lo vấn đề nước bị giảm nhiệt quá nhanh :D
    còn chuyện có cá to cá nhỏ là do quá trình tranh ăn con nào nhanh nhẹn thì ăn được nhiều con nào chậm thì ăn được ít nên vậy thôi bạn đừng quá lo chúc cá đẹp :)

darkghost_XIII thích bài này.
  18. torchicken

Thích đã nhận:
    18
    Mấy bác ơi nhà em mới có Rong đuôi chó. Mấy bác hướng dẫn cho em cách nuôi Rong đuôi chó với. Mấy bác cho em hỏi ''trùng huyết'' ở cá bảy màu là thế nào, làm sao để cá không bị trùng huyết? Em có vài điều xin mấy bác chỉ giáo.!!!!!!!!!!!