Hỏi về bể cá Đĩa có ve nhỏ xíu.

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi nguyen hue, 2/10/08.

1. nguyen hue

nguyen hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Xin chao AE ca nhà!
    Chuyện là bể cá Đĩa của N. Hue đang có những con ve màu trắng nhỏ tí tẹo,nhỏ hơn sợi tóc va chi dài 1/2 mm,đang bám đây ở kiếng mặt trong bể.Xin hỏi anh em là lọi ve này có nguy hiểm gì cho cá Đĩa kg? và cách chữa trị như thế nào?Bể của N. Hue là 120 lit nuớc đang có 10 em cá đĩa,size 10cm.Chúng thì rất khỏe,ăn dữ lắm,mỗi làn lại xem là chúng nó tụm lại đòi ăn.Hang ngày cho ăn 2 lần bằng tim bò tuơi và đông lạnh.
    Nhờ AE đã tưng gặp loại ve này hoặc có kinh nghiêm chỉ bảo dùm.(vì ve quá nhỏ nên kg chụp hình được)
    xin cám ơn cả nhà!

Thôn Nữ thích bài này.
  2. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đó là những con giun (sán) đó bác, không có hại gì cho cá đĩa đâu, chỉ mất thẩm mỹ thôi. Chúng thường xuất hiện khi bác cho cá ăn thừa thức ăn nhiều trong bể. Bác bỏ muối vào (nếu không phải hồ thủy sinh) thì chúng sẽ hết.

Thôn Nữ thích bài này.
  3. nguyen hue

Thích đã nhận:
    36
    Cám ơn bác đã có thông tin nhanh về vê mấy con ve,sán.Theo như bác nói thì cũng đỡ lo.
    thanks!!!

Thôn Nữ thích bài này.
  4. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bác cho vài con hắc mu ni vào nó ăn hết ve cho bác

5. nguyen hue

Thích đã nhận:
    36
    bế Cá Dĩa có ve

Con hắc mu ni là con gì?còn có tên gì khác kg,chứ N.Hue chưa biết con đó.Mà ớ bên Pháp co con đó kg?Nhiêu loại cá cảnh ở VN có mà ở bên Tây này tìm kg có.Cám ơn bạn đã mách bảo. Thanks!

Thôn Nữ thích bài này.
  6. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Thân chào bác Huệ. Bác ở St-Etienne thì hơi xa nhỉ. Em đang công tác bên Pháp tại Peyruis bác ạ. Chắc bác cũng mới chơi cá thì phải. Nếu bác ở gần thì ae mình có thể tư vấn bên cạnh cốc cà phê thì vui hơn nhỉ!
    Con hắc mi nu là con black moly đó bác. Nó là loài cá cảnh nhỏ ăn thực vật, rêu, nên em nghĩ nó không ăn những con sán kia (planaria) cho bác được đâu. Em nghe có người bảo thả cá cờ hay cá chọi vào thì nó ăn cho bác được đó, nhưng nó cũng phải đói thì mới chịu ăn. Mấy loại này chắc bác biết rồi phải không? Bác thử xem sao nhé. Nhưng bác chú ý cho cá ăn vừa đủ thôi nhé, thức ăn thừa sẽ gây ra nhiều con sán này bác ạ. Chúc bác luôn vui khoẻ và có đàn cá cũng vậy.

7. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng thật là khi trước em mới chỉ bị snails trong hồ thôi, chứ hiện tượng như chú NH nói thì mới nghe lần đầu... Lâu lắm mới sinh hoạt lại DĐ. Lần nữa gửi lời chào thân ái tới toàn thể anh em ABV.
    P.S. "vikisan" bác thế là không tốt nhé, cà phê cà pháo mà không kêu em út nhé....

8. nguyen hue

Thích đã nhận:
    36
    Trích Dẫn

Xin chào anh bạn Vikisan!
    Rất cám ơn Anh đã có chút thi giơ để trả lời câu hỏi của NH.Anh đang công tác tại Pháp nếu có điều kiện ghé st-etienne chơi sẵn sàng đón tiếp anh, chăc chắn chúng ta còn gạp nhau nhiều.
    À bientot!

9. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Rất cảm ơn bác đã có lời mời nhiệt tình như vậy. Em cũng mong là chúng ta còn nhiều cơ hội gặp nhau. Những người cùng thú vui dễ gặp nhau lắm mà. Chúc bác mọi sự như ý.

10. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho cháu hỏi chút ạ, cháu nghe nói bên đó lạnh lắm mà sao lai nuôi cá đĩa đc ạ hay bác cắm sưởi cho chúng nó tai cô em cũng sống bên pháp, nói đem tô canh ra để chừng 10'-15' là nó đóng mở liền à.

11. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bên Âu châu này cũng lạnh thật, nhưng mà tụi mình cũng có que sưởi trong hồ cá như ở VN mà. Chỉ có điều là vào mùa đông thì gần như phải chạy 24/24. Với thật sự là nhiệt độ ngoài trời thì có khi lên tới -20 độ ( bên PL mình lạnh nhất khi mình biết là -25 :D còn bên anh vikisan với chú NH thì ấm hơn nhiều ) , nhưng trong nhà thì cũng ấm mà ( tại có lò sưởi ) hihi ,, Với lại đã là đam mê rồi thì còn quan trọng gì nữa.. Như ở VN có câu "ăn chơi thì sợ gì mưa rơi" phải không chú NG với anh vikisan :p

12. nguyen hue

Thích đã nhận:
    36
    Trich dẫn

Chào Thpl!
    ở bên Pháp nói riêng và Âu châu nói chung là rất lạnh về mùa đông.Nhưng vì sở thích va đam mê nên dù có tốn điện cũng phải chấp nhận thôi.Nuôi cá Dĩa và hồ thủy sinh cũng phải cắm lò sưởi điện ở trong hồ cho đủ nhiêt độ,thủy sinh thi trung bình là 25°.Còn cá Dĩa thì ít cũng 27°c.
    Thân chào!

13. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hjhjhj, thank các bác nhiều. bũa nào các bác tài trợ cho em qua bển chơi các bác cho vui ha hehehe, giờ vé máy bay khứ hồi về việt nam giá cũng ko bèo đâu 3 người cả di cả về gần bằng 1 chiếc xe wal rồi

14. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @thpl xém ko để ý "thành phố" của bạn thì mình nhầm thành "đồng hương" của mình mất :D ( pl = poland ) >.< Còn vé máy bay khứ hôi về VN như bên mình bây giờ rơi vào quãng độ 1400€ .. Tới vào mùa lễ còn mắc nữa.. haizzz

15. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi, mấy bác toàn đại gia ko à bây nhiêu mà nhằm nhò j`