hỏi về bể thủy sinh khủng!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi haviphong, 28/7/07.

1. haviphong

haviphong Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các anh em, mình học được rất nhiều kinh nghiệm xương máu từ các anh em về nghệ thuật nuôi cá và hồ thủy sinh.
    mình xin hỏi mình muốn làm 1 bể thủy sinh lớn nhưng có 1 số thắc mắc sau
    + hiện nay loại kính cường lực 15mm có giá cao không và có giới hạn không?
    + hệ thống co2 nào là tối ưu cho bể lớn?
    +với bể rộng thì có thể nuôi KLQB chung với ngân long và hải tượng long ko?

kính mong các AE chỉ giáo

2. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nuôi cá rông trong bể thủy sinh ~~~> bạn muốn cúng cá ư :-S
    Nuôi cá lớn mà trồng thêm thủy sinh thứ nhất la xấu hồ,thứ 2 là khiến con cá lớn mất hết vẻ uy nghi,thứ 3 là hồ thủy sinh thường ko có O2 vì gắn vào rất ư là mất thẩm mỹ mà cá lớn thì lại ko thể thiếu,thứ 4 là cho cá rồng vào với nồng độ Co2 cho bể lớn = tạm biết búp bê xinh xinh :D

3. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mình chưa đi đặt bể bao giờ nên không biết nó có giới hạn không, nhưng mình nghĩ "có cầu thì sẽ có cung", và "tiền nào của nấy"!
    C02 loại bình khí nén, loại nào cũng được, nên chọn bình nào to 1 chút, căn bản là tùy thuộc vào lượng khí bác chỉnh cho nó vào hồ thôi, hồ lớn thì nhiều, hồ bé thì vài giây vài giọt :D
    Tham khảo!

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nói vậy là chứng tỏ bạn không biết gì về thủy sinh và cá rồng
    Diễn đàn ta đã pot nhiều bài về vấn đề này và cũng có nhiều hình ảnh minh họa theo mình nghỉ thủy sinh và cá rồng có rất nhiều cái lợi
    +phân cá rồng có thể là nguồn dinh dưỡng cho cây
    +C02 cá rồng thải ra giúp cây phát triển và ngược lại
    +thủy sinh giúp cải thiện môi trường nước cho cá rồng
    +Hai bên làm tôn thêm vẻ đẹp cho nhau
    Nhưng ở đây mình nghỉ bạn nên dùng các loại cây phát triển chậm và ít cần chăm sóc

5. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chắc bạn biết nhiều về cá rồng lắm nhỉ :
    Trong bể TS kết hợp cá rồng chỉ có vài ba loại cây ko cần nền lại ko đc cho Co2.
    Còn những gì bạn nói:
    +Co2 cá rồng thở ra sẽ nỗi lên mặt nước rồi vào ko trung ~~> công cốc.Trừ phi bạn buộc miệng con cá rồng vào bộ trộng hoăc thang Co2
    +Phân cá là nguồn dinh dướng cho cây vậy mình hỏi bạn trong bể cần phải lọc chất thải cá để làm gì.Mà dù cây có cần phân cá thì hỏi bạn rễ đâu nó chui lên để mà hút,chưa kể để cho phân cá phân hủy thì cứ nằm dài chờ năm mới.
    +Máy lọc mới cải thiện môi trường nước cho cá.
    +2 bên làm đẹp cho nhau thì tùy ý kiến mỗ người,theo tớ thìko đẹp thôi.
    Cám ơn những ý kiến sửa sai của bạn

6. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Em bày cho bác cách này nhé. Bác sắm một bể 2m. Nếu nuôi QB thì đừng nghĩ đến NL và HTL. Nuôi 1 trg 3 thôi. Bọn này ăn khủng lắm. Một này 20k cá chép lớn chưa thấm chúng nữa là. Nhất là cái con HTL ấy :eek: . Đặt người ta dán 1 tấm kiếng ngăn (theo chiều dài) cao khoảng 5 - 15cm. Đổ nền ADA vào. Mua Anubias buộc vào lũa đặt vào phần nền ADA. Cho nước vào, chạy lọc (lọc trong, lọc ngoài gì cũng được) nhưng em nghĩ là nên lọc ngoài, khi nào trời lạnh thì cho sưởi vào, duy trì 30 độ C. Đèn thì đặt ngay trên chỗ trồng anubias, đặt hết chiều dài bể là được. Sau một thời gian thấy anubias phát triển tốt thì thả cá vào. Sau khi thả QB vào thì chế độ ánh sáng bác vui lòng qua box cá rồng tham khảo nhá. Chế độ ánh sáng của cá rồng sẽ ko ảnh hưởng ánh anubias là bao nên bác yên tâm. CO2 vẫn use bình thường (chọn loại lớn cho nó kinh tế). Sủi bọt khí thì sáng tắt, tối mở. Lũa thì bác chọn loại cụt cụt ít cành nhánh hoặc buộc anubias vào là được để tránh gây nguy hiểm cho cá. Bác nhớ trồng nhiều loại anubias cho nó đẹp nhé. Lâu lâu nhớ châm thêm phân nước hoặc mua phân nhét nhét xuống nền để bổ sung dinh dưỡng.
    Chúc bác có 1 bể như ý.

Last edited: 29/7/07
  7. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Quên nữa. Nếu có Vitamin dành cho cá rồng thì bác cứ bổ sung thoải mái ko ảnh hưởng đến cây. Nếu bác thấy nền ko đủ dày thì tăng thêm chiều cao tấm kiếng đến lúc vừa ý, nhưng đừng cao quá mất thẩm mĩ. Đặc biệt là nên trồng kín mấy cái góc bể để cá mồi ko trốn vào trong đó. Em thấy bác nên cho ăn mấy thứ nổi trên mặt nước là tốt nhất như gián, thạch sùng (thằn lằn), nhái, ...

8. haviphong

haviphong Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn sự nhiệt tình của AE
    có quá nhiều ý kến hay, hông biết nghe ý kiế nào?
    mình thấy nếu nuôi cá rồng trong 1 bể lớn mà để trống lốc trống lơ thì mất hết mỹ quan, do đó mình định trồng thủy sinh, kết hợp nuôi thêm 1 số loại cá lớn khác.
    về co2 thì mình nghĩ nó không ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe cá rồng, bởi cá rồng sống tầng trên, gần mặt nước, nếu có biểu hiện ko ổn thì cũng sớm nhận ra và có hương khắc phục
    còn cách làm cá rồng không bị xệ mắt thì mình thấy trong diễn đàn cũng có bài rồi ko lo.
    mình sẽ thử và sẽ pót lên cho AE ngắm thử xem sao, hihihi