Hỏi về bệnh của lan Hồ Điệp

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi phuongta, 20/2/13.

1. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Số là mình có khoảng 4 giò lan đã bị bệnh như thế nầy , lúc đó mình cũng dùng thuốc xịt cho nó , lúc đó mình tưởng là cây bị nhện đỏ , nhưng chửa hoài không hết bệnh , cây không phát triển , lá cứ lụi dần và cuối cùng thì rụng hết lá nhưng cây không chết nó vẫn còn sống và ra lá non , mấy hôm nay lại phát hiện cây khác cũng có hiện tượng như thế , cho nên mình xin hỏi cây bị bệnh gì và thuốc chửa bệnh của nó ra sao ? mong các Bác giúp đỡ chỉ bảo cho mình với .[​IMG][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:11 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:10 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:11 AM ----------

MAVOI, vinhlisheng and DuongThanhSon like this.
  2. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    Hồ điệp là loại trồng ở xứ lạnh nên rất dể bị bệnh về nấm do kô hợp thổ nhưỡng vì thế có trị bệnh cũng kô hết mà có hết thì cũng kô sống được nên tham khảo trồng các loại khác ,chào bạn

MAVOI and DuongThanhSon like this.
  3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    còn nếu bạn không chào lại, vẫn cố gắng trồng hồ điệp ở tiền giang thì khuyến cáo bạn nên trồng ở nơi có điều kiện khí hậu phù hợp, càng mát càng tốt, độ ẩm càng cao càng tốt, bộ rễ phải thật thoáng để bạn có thể tưới nhiều lần mà không bị thối rễ :devil:

vinhlisheng thích bài này.
  4. phuongta

Thích đã nhận:
    160

vinhlisheng thích bài này.
  5. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Tôi nghĩ không phải nhện đỏ thì có thể là rệp sáp...

DuongThanhSon and phuongta like this.
  6. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    100% là nhện đỏ đó, ra tiệm thuốc bảo vệ thực vật mua về sức theo hướng dẫn sẽ hết.

Cộng với việc bạn nên cho nó tắm nắng nhiều hơn, để chỗ thoáng gió là ít bị bệnh lắm. Hồ Điệp rất dễ trồng, dễ nuôi mà.

Mà ghép gì thì ghép ... nó cần ẩm mà không ướt nhiều hơn mấy loại lan kia. Đặc tính của nó đó.

Lời khuyên: Không nên ghép nó nếu kinh nghiệm trồng chưa nhiều, nên dùng chậu đất nung và than củi (sau khi ngâm) đập nhỏ chừng 1 đốt ngón tay là okies, tưới ngày 2 lần và treo chỗ thoáng gió + nắng sáng đến 11g00. Mùa mưa hạn chế nước vào ngọn, nõn lá ... hạn chế tối đa phân bón lên lá ...

Theo những gì bạn cung cấp thông tin, bạn trồng Hồ Điệp hơi lạ (ko dzám nói sai cách trồng đâu)

Bạn nên tham khảo nhiều hơn kỹ thuật trồng nhé.

Càng nắng hoa càng to và nhiều :D

Last edited: 23/2/13
    lululu, DuongThanhSon and phuongta like this.
  7. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Không phải là rệp sáp đâu , vì hồi lúc đầu cây mới bị bệnh mình cũng đã dùng thuốc trị rệp sáp nhưng không hết , nhưng dù sao mình cũng cảm ơn ý kiến của bác nhiều nghen !

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:38 PM ----------

Mình cũng có trồng một số cây Hồ điệp trong chậu đất bạn à , nhưng theo ý thích của mình thì mình thích ghép Hồ Điệp vào thân cây hơn , mình ghép cây từ lúc cây còn nhỏ ( khoảng 3-4 lá ) mình thấy cây vẫn phát triển tốt và khỏe mạnh . mình cảm ơn bạn về ý kiến bệnh của cây lan Hồ Điệp của mình , chắc là đúng như bạn nói , đó là nhện đỏ , chắc là lúc trước mình dùng thuốc không đúng hoặc là dùng thuốc không đủ liều , cho nên cây mới không hết bệnh

Last edited: 23/2/13