Hỏi về Black Water !

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Chelsea fc, 12/3/08.

?

Có nên dùng Black Water không ?

Poll closed 19/3/08.
  1. Nên dùng

71.4%
  2. Không nên dùng

28.6%
  1. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các bác cho em hỏi với :
    Hiện nay trên thị trường em thấy có loại thuốc tên là black water dạng chai 500ml ( chiết suất từ lá bàng ) .
    Em hỏi công dụng thì thấy chủ bảo là dùng để giảm strees cho cá , kích thích cá ăn , tăng vi sinh , giảm PH , ngừa sự phát triển của tảo ...
    Em chưa dùng loại này bao giờ và thấy cũng khá mới lạ nên muốn tham khảo ý kiến của các bác cùng mọi người trên diễn đàn xem thực hư ra sao .
    Mong được nhận câu trả lời !
    Thân gửi !!!

2. nhocbu

nhocbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nên dùng lá bàng tự nhiên tốt hơn , cái nào là thuốc Tây cũng có 2 tác dụng của nó nên dùng thuốc Nam thì hay hơn đóa,...

3. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá nhát, bỏ ăn như của bạn thì nên cho lá bàng đấy. Với hồ 80 cm của bạn thì nên nhặt 5 cái lá bàng khô (khô đấy nhé) sau 1 đến 2 ngày nước sẽ chuyển màu nhưng không sao.

4. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em hỏi thật các bác đừng cười em nha,có bác nào ở TPHCM biết chỗ nào cóa bàng khô để nhặt không, chỉ cho em với.....em ở đayâu lắm rồi nhưng thât sự khô biết chỗ nào có cây bàng để nhặt mang vềho em cá nhà em dùng nữa.....cái này là em 1i thật lòng đó...mong các ác nào biết thì chỉ giúp em với

5. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    haha.......xin lỗi cho em cười tí.......lá bàng thì trường học nào mà chả co'....cứ vô tư hái trụi cây cũg dc ma`

6. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn các bác đã trả lời !
    Cũng là do em hỏi thấy công dụng của loại thuốc này có giảm strees mà đây lại đúng loại em đang cần tuy nhiên do còn khá mới nên em chưa dám chắc để dùng . Em cũng hỏi về tác dụng phụ thì người ta bảo là không có tác dụng phụ .
    Bác nào đã dùng qua hay có biết đến xin chỉ giúp em với .

Không biết nên dùng không ? Các bác cho ý kiến giúp em nhé !

Lá bàng ở HN thì chả biết kiếm đâu cả , còn về trên quê thì nhiều lắm nhưng khoảng 3-4 tháng em mới về được 1 lần . Em cũng từng kiếm lá bàng ở đây nhưng mãi không có .

Last edited: 12/3/08
  7. clearboy

Thích đã nhận:
    3
    Nên dùng lá bàng !!! tuy nhiên nhìn cá lúc này không đẹp thôi.
    Lá bàng ở HN mà thiếu ah? bạn vào các trường học hay công viên là có mà.
    Nếu ở HCM thì bạn ở khu vực nào?

8. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Vậy em sẽ tích cực đi tìm vậy .
    Em ở HN chứ có ở HCM đâu . Em thấy ở trong đó phong trào nuôi cá có vẻ rộ hơn ngoài này phải không bác ? các đồ phụ kiện và những thứ liên quan cũng nhiều hơn .

9. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

Bạn ở quận nào vậy,cho mình biết mình sẽ chỉ giúp cho bạn.Mình thấy thành phố nhiều chổ có lá bàng lắm.Bạn ạ.

10. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79

trời cái vụ này dễ mà trước cửa nhà CÁ Xinh cũng có 1 cây to lắm, tha hồ mà nhặt, nhiều nữa mời bạn mang bao tải qua phố Mai Hắc Dế (bang sâu róm) mà khuân.

cái vụ này có lẽ cũng không cần thiết, nếu cá ổn định ăn tốt không bệnh tốt nhất hãy để nguyên, đừng manh động thay đổi, e chừng không thấy tốt hơn mà thấy tệ hơn đó bạn

11. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Xin cảm ơn Tungvpbank đã chỉ giúp Chel nơi có thể lấy được lá bàng !
    Chel muốn hỏi về việc dùng Black water là vì chú KLU của Chel đang bị strees khá nặng mà .
    Chel cũng đang tham khảo ý kiến của mọi người trên diễn đàn về vấn đề dùng hay không dùng Black để đưa ra quyết định .
    Tình hình chú KLU của Chel giờ cũng đã có tiến triển đôi chút rồi nên việc dùng Black cũng không còn nhất thiết nữa tuy nhiên Chel vẫn mong mọi người cùng tiếp tục góp ý cho topic này không với Chel mà dựa vào đó các thành viên khác cũng có thể tham khảo thêm .
    Hiện nay Chel đang huy động các ae mà Chel biết đi kiếm lá bàng giúp bởi họ làm toàn ở gần trường học và các cơ quan xây từ lâu nên chắc sẽ có .
    À cho Chel hỏi thêm là khi ngâm lá bàng thì nên ngâm ở đáy bể hay cho lên lọc ? Khi ngâm có cần thay nước không ?

Xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ và mong mọi người tiếp tục góp ý thêm !!!

12. clearboy

Thích đã nhận:
    3
    Có 3 cách thông thường mọi người hay làm, bạn chọn 1 trong 3 nhé
    1. Ngâm lá bàng trong xô rồi cho vào hồ cá khi thay nước
    2. Xé nhỏ lá cho vào hộp lọc
    3. Buộc 1 túm lá bàng và treo vào trong hồ

13. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn bác Clearboy !
    Em lấy được lá bàng rồi .
    Chà mấy cậu bạn em nhiệt tình quá . Em nhờ họ hôm qua tới chiều họ mang tới cho em 1 đống lá to ự trời luôn . Tha hồ mà ngâm . hì hì hì hì......
    Em rửa rồi ngâm luôn ( tới giờ được tầm 8-9h rồi ) , em ngâm trực tiếp trong bể ( 1 ít ngâm trong bể , 1 ít ngâm trong hộp lọc ) tổng là 7-8 lá cả to cả nhỏ (nhỏ nhiều hơn ) không biết vậy ổn không .
    Tới giờ nước đã ngả màu rõ rệt luôn .
    Nhưng có điều lạ này các bác . Không biết do tâm lý hay thật nhưng em thấy chú KU của em bơi có vẻ hăng hơn nhưng lạ lắm , nó lại cứ bơi lên rồi bơi xuống sát mặt kính ( như hồi mới về ) tới khi em tắt đèn thì nó lại đứng im 1 lúc rồi lại lượn lờ ( em bật đèn 3h/ngày do đang be 1/3 bể mà ) . Trông nó có vẻ khó chịu sao ý .
    Có sao không các bác ?

Last edited: 15/3/08
  14. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Khà khà .....
    Cảm ơn các bác đã chỉ bảo em cách dùng lá bàng nha . Hôm đầu mới dùng thấy chú nhóc có vẻ khó chịu nhưng tới hôm nay thì em yên tâm rồi . Chú nhóc hoàn toàn khỏe mạnh và có vẻ rất sung nữa , bơi lội nhiều và ăn đều hơn rồi .
    Vậy giờ em đã yên tâm hơn rất nhiều rồi . Các thành viên có ai muốn dùng lá bàng thì yên tâm dùng nhé ( nhưng không phải với lá có thuốc sâu ) .
    Cảm ơn các bác rất nhiều !!!

15. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Chúcmừng bác nha, vậy là chú nó chuẩn bị ăn cho mau lớn đây....mình cũng đang nuôi 1 em KLU khoảng 25cm mình mới làm hồ lại cho nó, mình cũng đang chuẩn bị ngâm lá bàng cho em nó đây hiiiiiii........Nhưng mình nghe nói khi dùng lá bàng ko d7ợc dùng muối, vậy lần sau khi thay nướcó nên cho muối ko vậy chelsea, bác có kinh nghiệm gì chỉ giúp em ới......

16. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Nói thật là mình cũng đã tham khảo 1 vài ý kiến của thành viên khác nhưng số nói là được số nói là không nên mình không chắc . Mình chỉ nói theo suy nghĩ của mình thôi nhé . Sai thì tiger và mọi người bỏ qua nha !
    Mình nghĩ có thể dùng muối với lá bàng được bởi vì 1 số người có chủ ý dùng lá bàng là để hạ độ PH xuống chứ không vì để cho cá khỏe hay ăn hay gì đó ..... nói chung là chỉ để hạ PH do vậy khi cho muối vào thì độ PH lại sẽ tăng lên 1 chút và cũng không ổn định như vậy việc dùng lá bàng sẽ không có tác dụng .
    Còn đối với những bể có dùng san hô hay PH luôn ổn định thì việc cho muối vào cũng không gây hại hay làm mất tác dụng của lá bàng .
    Vài ý nhỏ gửi bạn !

17. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì vò nát lá bàng khô đã rửa sạch, cho vào một chiếc tất dày, buộc chặt miệng túi, ngâm vào ngăn cuối của hộp lọc, 02 tuần thay một lần (10 lá cho hồ 2,4m) Rất OK.Mình cũng nuôi KLU đấy, cỡ 35cm, cá dạn lắm, cầm mồi chưa kịp thả xuống đã nhảy lên đớp rồi, hổng biết có phải nhờ lá bàng hông nữa. Chúc cá bạn mau đẹp.

18. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Các bác cho em hỏi xíu nha, tại lần đầu nâm lá bàng nên em chưa rõ.....Em có nhặt lá bàng về rồi nhưng nó còn màu đỏ nâu, hình như mới rụng, không biết em để vậy ngâm vào hồ có được không các bác, hay em phải phơi khô cho thành màu đen, giòn tan, rồi lúc đó mới xé ra ngâm vào hồ vậy.....Mong các bác chỉ giáo

19. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Theo ý mình thì bạn không nên cầu kỳ quá trong việc chọn lá bàng đâu .
    1. Đặc biệt không lấy lá ở cây có dùng thuốc trừ sâu ! :D:D
    2. Bạn chọn lá khô ( Bạn cầm không thấy dày lá , không thấy có độ ẩm nếu cẩn thận hơn bạn dùng móng tay bấm vào lá nếu thấy lá không có mủ là được hoặc không bạn lấy lá mới nhặt về mang phơi nắng 1 ngày là khô ngay mà . )
    Mình thấy dùng lá bàng hiệu quả thật đấy !
    Mình ngâm cho chú nhóc nhà mình 4 hôm mà thấy nhóc ăn như đúng rồi ý ( Chắc tại mình bỏ đói hơi lâu ) .:D
    Chúc bạn thành công !

20. caca_153

caca_153 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ở quận nào vậy, ra trường Đề Thám quận 11, đường Lê Đại Hành thì phải, đầy lá và cái hay là cây đó nó ... nằm ngay ngoài đường, chẳng ai bắt bạn cả :laughing::laughing::laughing: