Hỏi về bộ lọc ngoài. External Skimmer

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lehuy6689, 17/6/13.

1. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh,
    Em là người mới chơi, hiện tại em có hồ 1.5x0.4x0.5. hồ này em nuôi ali lúc trước, nay muốn chuyển qua chơi cá biển. Ra tiệm thấy hồ cá biền phải có cái đục cái lổ trong hồ để làm bộ lọc, và skimmer. Nhưng hồ em không có. Cho em hỏi em có tề xài Skimmer ngắn ngoài dược ko. Loại External Skimmer chứ không phải loại Hang On Skimmer.Nêu1 xài được, xin các anh chỉ em về quy trình setup bộ lọc như thế nào hơ51p lý, em dự tính choi cà và san hô luôn. Mong các anh chỉ giáo. Em chần thành cảm ơn

2. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    loại lọc tràn như thủy sinh kết hợp cả Skimmer e đã làm rồi và thất bại e chế.lo hộp lọc nhỏ kg đủ cho quá trình nitrozen cũng như loại bỏ 2 chất đọc nguy hiểm nhất là NH3 và No2.nếu đã quyết định chơi thì bạn cần nghiên cứu kĩ môn này và phai đi đúng qui trình thì mới đạt kết quả tốt dc

lehuy6689 thích bài này.
  3. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn, ý mình không phải dùng lọc tràn như thủy sinh. ý mình là nếu cái hồ mình không cần khoét bất cứ lỗ nào để nước chảy xuống hồ lọc phía dưới. Nếu được vậy mình vẫn xài Skimmer bình thường theo đúng quy trình. Mình có đọc và thấy có loại gọi là Ễtrnal Skimmer, nó để kế bên cái hồ lọc phía dưới chứ không để bên trong. Cho mình hòi là nếu mình xài loại đó mình có cần phải đục cái lỗ với cái hồ mình hiện tại hay không. Nếu không được thì mình bắt buộc phải đổi hồ và điều này mình không muốn ( vì hồ mới mua) lol. cảm ơn bạn

4. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    theo lý thuyết thì bạn có thể gắn trực tiếp kế bên hồ chính nhưng có vài vấn đề vê thẫm mỹ như sau:
    1. bạn cần 1 feeder bơm từ hồ chính sang skimmer và từ skimmer chạy ống về lại hồ.
    2. Skimmer o được để thấp quá so với mặc nước hồ vì:
    . Nước sạch sau khi qua skimmer rất yếu cho nên o có đủ để đưa nước lên cao.
    . Hiện tượng sinphon xãy ra khi cúp điện sẽ dẫn đến nước tràn ra từ collection cup
    3. Đa số chẵng ai muốn ngữi cái mùi fish poop từ skimmer khi nằm ngoài.....đa số dấu dưới tủ/kệ thì đỡ bay mùi hơn.....

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Bạn nói dự tính chơi cá và san hô,nếu chơi san hô bắt buộc phải có máy lạnh mà bạn ở trong TP HCM khí hậu nóng quanh năm.Hệ thống lọc của cá biển bắt buộc phải lấy nước mặt,còn nước đáy lấy hay không thì tùy không bắt buộc.Skimmer External là loại đặt ngoài lên cần có 1 máy bơm cấp nước vào cho nó hoạt động,còn bơm đi kèm theo nó là bơm trộn nước và không khí.Còn bạn ko muốn khoan lỗ ở hồ chính thì có 1 cách khác là bạn lắp hệ thống outflow hệ thống này khi hoạt động sẽ đưa nước hồ chính của bạn xuống hồ lọc,cuối hồ lọc sẽ có 1 cái máy bơm để đưa nước chở lại hồ chính,khi mất điện mực nước hồ chính sẽ rút xuống đúng vị trí mà bạn thiết lập từ trước,bạn chú ý thiết lập sao cho khi mất điện nc không tràn hồ lọc nhé,và khi có điện trở lại máy bơm hoạt động sẽ đưa nước từ hồ lọc lên và lại tự động chảy xuống qua hệ thống outflow.Nhược điểm của hệ thống này là ít an toàn và lưu lượng nước đi qua không được nhiều trừ khi bạn làm bằng ống to ,nhưng làm bằng ống có đường kính lớn lại mất thẩm mỹ.Theo mình bạn ko khoan lỗ ở 4 cạnh thì bạn sẽ khoan 1 lỗ ở đáy bể chính.

6. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy theo bạn mình nên khoan lỗ ở đằng sau hồ, mà phải khoa trên đỉnh chứ ko nên khoan gần dưới đáy phải ko, bạn có cách nào mà mình có thể làm ở nhà được ko. Vì hồ minh rất khó di chuyển ra ngoài, vì chỉ ở một minh. Cảm ơn bạn,

7. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    bạn mượn 1 cái máy khoan của bác hàng xóm, sau đó ra cửa hàng dụng cụ kẻm ốc, mua 1 lưỡi khoan kiếng tùy theo kích thước ống nước, size 21mm hay ống to 34mm , bro nhớ mua thêm vài bộ co ống nước chữ L cùng size với mũi khoan để xiết vào vị trí mà bạn vừa khoan xong , dẫn nước từ mặt nước hồ chính sang hồ lọc bằng các ống nước tùy bro thiết kết hợp mắt !
    Bạn xem tham khảo hồ lọc của bạn RichPham

Last edited: 19/6/13
    Ông già nam bộ thích bài này.
  8. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    khoan kiếng cần có kĩ thuật va phải biết cách,nếu kg sẽ nứt ngay,ảnh hưởng nghiêm trọng lắm.bạn nên nhờ ai biết khoan kiến hay nhờ a thợ kiếng đến làm giùm rồi gửi tiền cafe sẽ ổn hơn

9. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Trước khi khoan kíêng cần phải biết hồ của mình là kiếng thường hay là kiếng temper,nếu là temper thì không khoan lỗ hay cắt được.Bạn ở SG thì có thể đến mấy cửa hàng thi công hồ cá hay cửa hàng kiếng ấy mà thuê người ta làm,chưa bao giờ nhìn thấy khoan kiếng thì bạn sẽ ko làm được đâu,vỡ hồ như chơi đấy

10. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn ở thành phố hcm? quận mấy, mình cũng đang định set up 1 hồ giống bạn. cafe nhé, cùng nhau rút tỉa kinh nghiệm.

11. hainttv

hainttv Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình ở thủ đức. Cũng định làm cái hồ. Có ai ở thủ đức thì cafe để cùng chia sẽ nổi khổ nhé.:)

12. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    khoan kính thì ko quá khó, bạn mượn khoan tay loại nhỏ, mua mũi khoan kính fi bạn muốn, sau đó lấy một tấm kính vứt đi chuột bạch thử, nhớ khoan ướt nhé, khi nào cảm thấy tự tin thì khoan hồ chính. Khoảng sau một mũi là bạn thấy tự tin ngày. Tip: bắt đầu khoan để hơi ngiên mũi khoan để lấy rãnh bám, sau đó để thẳng khoan cho đến khi thủng thì thôi.

lehuy6689 thích bài này.
  13. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    mình ở bình thạnh, cafe k? mình cũng định làm hồ. cùng nhau tiến bộ.

14. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Kích thước hồ của bro thì bắt buộc phải co hồ lọc, skimmer. Còn đèn và máy lạnh nữa. Đèn như thế nào, skimmer như thế nào thì bro nên tham khảo AE trên diễn đàn....phải cẩn thận và từ từ, hồ biển rất quang trọng trong lần set up đầu tiên. Nếu ko phải sữa chữa, mất thời gian, tiền, công sức.........good luck bro

lehuy6689 thích bài này.
  15. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn tất cả các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ và cho mình ý kiến. Vô cùng xin lỗi vì sự chậm trễ trả lời cũng như check bài viết của mình trên diễn đàn. Sau khi thăm dò ý kiến mình thấy, cái hồ hiện tại mình có ko thích hợp cho nước mặn, vả lại nếu làm cũng lắm công phu và tốn tiền và thời gian công sức nhiều lắm. Nên mình đã tiễn em nó đi và làm một cái hồ 102 x 52 x 61 cm
    . sau một thời gian nghiên cứu và mày mò mình cũng tự làm được cái hồ này. Nguyên một của nó là Aquareff 300. Mỉnh đã bỏ đá sống, và nước gần 3 tuần, nay vừa thả mấy em cá vào.
    Gồm 2 Clown fish rất bự haha
    1 Clown tang cũng vừa
    2 Damsel.
    và hôm nay mình mạnh dạn post hình hồ cũa mình cho anh em coi và ý kiến. eM KHÔNG Biết mình có thể bỏ thêm loài cá nào chung em tính bỏ thêm một Yellow tang va Blue tang, sau đó bỏ San Hô Mềm. Mong các anh chỉ giáo giúp em.

16. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bro có thể coi bố cục để lấy bớt đá ra nhé, hồ của bro để đá như thế, có những vấn đề sau:
    1. quạt thổi luồng không thể quét hết được các ngóc nghách trong hồ ===>>> lâu ngày sẽ dơ trong đấy====>>> sinh ra những thứ làm người chơi đau khổ....
    2. cá mà rượt đuổi nhau, con bé thì không nói, con lớn thì chắc chắn te tua, mà chỉ cần có vết xướt là chúng vào đánh hội đồng ngay.
    3. rất khó xếp san hô, và không có thoáng.
    Chúc bro thành công.

lehuy6689 thích bài này.
  17. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn đã chỉ dẫn nhiệt tình, thật sự mình cũng thất hơi nhiều đá, và cá của mình cũng đang te tua, bị rách vây, etc.. Mình tính lấy bớt đá trên đỉnh ra, phẫn dưới y nguyên. bro nghĩ như thế nào. nếu được xin mạn phép nhờ bro chỉ giúp mình. Mình chân thành cảm ơn.

18. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bro tham khảo thêm mấy hồ của các bro trong diễn đàn nè, ai cũng vậy, mới chơi thì không nhìn ra được thế đá đâu, từ từ, xếp đi xếp lại nhiều lần, bỏ san hô ra, bỏ san hô vào, tự nhiên thấy nảy ra nhiều thế đá ưng ý chồ của mình thôi.
    Thân.

lehuy6689 thích bài này.
  19. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mapdet nhiều nha. mình sẽ từ từ coi. mình có câu hỏi là không bit lý do gì mấy cái tảo tím trên live rock của mình nó bị mờ đi và từ từ mất luôn. Mình không là có vấn đề gì về calcium hay không, mình thả cá vào thấy khỏe lắm, ăn uống như voi, nhưng chưa dám mua san hô mềm cho vào hồ vì sợ nước chua tốt.