Hỏi về bộ phận lọc!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi 321577, 9/11/07.

1. 321577

321577 Guest

E đang thiết kế bộ phận lọc của nhà e như sau: 2 lớp muốt mua ở ngoài tiệm và 1.5kg san hô bên dưới 2 lớp đó! Theo các bro thì như vậy có ổn cho cá e kô? Nước sẽ thế nào nếu tiếp tục ngâm như thế?? e đang nuôi 1 e Nữ Hoàng Kim Cương. Mong các bro góp y giúp!:x

2. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước hả?Nước sẽ được trung hòa độ pH chứ sao.Vì sao ư?
    Vì thức ăn thừa và phân cá thải ( nitrat là chính ) ra sẽ làm tăng độ chua của nước, san hô thải canxi ( kiềm ) sẽ trung hòa.
    Vấn đè là bạn sử dụng máy lọc có công suất phù hợp, đủ mạnh để hút các chất thải hơi lớn trong hồ.
    Bông thì bạn mua ở mấy tiệm bán đồ cho cá sài dỏm lắm.
    Qua Lê Anh Xuân ( đối diện chợ Tân Bình ), ở khu bán phụ liệu, phế liệu ngành may, tìm mua loại bông công nghiệp khoảng 23 ngàn/kg, 1/2 kg dùng đến năm sau luôn.Cái này phải ngâm nước xong mới cho vô hộp lọc vì nếu nó còn khô thì sẽ trơ trơ với nước luôn ( nó không cho nước qua luôn đó ).
    Với kiểu thiết kế như vậy, hồ của bạn sẽ trong veo, pH ổn. Khỏi mất công thay nước nhiều gay thêm stress cho cá.

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Có địa chỉ ko bạn, cho địa chỉ cụ thể mới tìm dc bạn ơi

4. 321577

321577 Guest

haha thanks bác kevin nhìu nha!! Tại mới được ông cậu cho con cá về nuôi nên còn ít kinh nghiệm về chúng! Àh sẵn tiện bạn cho mình hỏi máy lọc công suất cỡ bao nhiểu thì đạt cho hồ 8*4*5 bạn ha? Mình đang xài 2 máy 23W cho 2 bên hồ!

5. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nếu hồ 80,nền không trải sỏi,chỉ một con cá thì 1 máy bơm 23-24W cũng ok rồi,xài 2 cái thì tốn kém và phải sử dụng 2 hộp lọc,hoặc hộp lọc tự chế loại dài,không thì nước sẽ tràn xuống hồ mà chưa được lọc.

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Em nghĩ thay vì dùng 1 cái 25w thì nên dùng 2 cái 12w thì sẽ hiệu quả hơn nhiều mà lượng điện năng tiêu thụ cũng chỉ bằng 1 cái ! chỉ tốn thêm 60K thôi ! :x thân

7. 321577

321577 Guest

oh! các pro chỉ thì phải làm liền thôi! ^^! E có gắng mấy miếng lọc đáy giống như bài của DN post nhưng thấy cũng kô sạch hết phân cá. Chắc lần thay nước hồ tiếp theo e sẽ gỡ bỏ mấy tấm lót ấy để test kiểu giống như ngoài tiệm bán cá: máy công suất cao với ko trải đá (sỏi) gì dưới nền hết. Như vậy ổn chứ các pro?

8. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hồ 80 nhà em chỉ dùng 1 bơm 12w mà nước lúc nào cũng như lavie 24w có dư không bác?

9. thantai

thantai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhân tiện cho mình hỏi ké 1 chút. Hộp lỏc 3 ngăn thì nên để những gì vào đó là tốt nhất.Thấy có người bỏ san hô,than hoạt tính,bông.... mình mới tập chơi nên làm phiền a e chỉ giáo .^^