Hỏi về cá chuột hề!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Dark Raven, 20/7/10.

1. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ax! E thấy con này khó nuôi kinh khủng. b-(
    Mấy hôm trước e có vác 5 con về (giá đắt khủng hoảng 50k/chú = ngón cái). Sau 1 ngày: 1 e đậm màu dần rồi lăn ra chết ko rõ nguyên nhân =((. 4 em còn lại ru rú trong hang e cũng chẳng rõ là sống chết thế nào. Sang ngày thứ 2: có thấy vài chú còn lại bơi ra, nhưng bơi kiểu hoảng loạn, trồi cả đầu lên khỏi mặt nước. -----> triệu chứng gì đây ạ? :crying:
    E cho ăn thức ăn nổi, con hắc xá ăn ngon lành nhưng mấy con này ko thèm bén mảng. E thử cho vào giun đất, bọn nó vẫn cứ dửng dưng. ------> xin hỏi nó ăn gì ạ? :crying:

2. photonman

photonman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Tớ mới chơi ts. Cũng mua 2 con này về thả cho ăn rêu nên tớ cũg kệ kô cho ăn j cả vẫn sống nhăn. Vấn đề là chúng nó bới nền kinh khủng mà lại khôn nữa, rình 1 tuần mới bắt đc. 2 con này ra khỏi bể. Không biết bỏ đi đâu đành vứt lên chậu ươm cây trên gác. Lên trên đó tớ cho ăn th ăn khô chúng nó ăn nhiều lắm.

Dark Raven thích bài này.
  3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Ban đầu lạ bể cá nào cũng luôn chui rúc, dần sẽ quen. Tuy nhiên, bể bạn điều kiện như thế nào, cách thả ra sao cũng ảnh hưởng đến sức sống của cá.
    Loại này được nuôi để diệt ốc hại. Nên, thực đơn của nó có lẽ cần bổ sung ốc vào.
    Hắc xá là cái loại quái vật, khỏe, quen bể nhanh, mấy con cá nhát này sao bì được mà bạn so sánh tụi nó với lũ hắc xá.

4. Dark Raven

Thích đã nhận:
    3
    Đúng đó bạn! Con này còn gọi là Clown loach - dịch tiếng Việt ra là chạch hề. Mà đã là chạch thì đào bới là chuyện tất nhiên!
    Hix, mà bể nhà mình ko có rêu mới buồn cười chứ. Cứ nhú ra tí nào là con hắc xá với con bống vàng xử hết. Ko một cọng rêu luôn.
    Mấy con này toàn mò ở tầng đáy. Thức ăn khô nổi ở tầng mặt - chắc chúng nó ko nhìn thấy! :(

Mình thả đúng theo hướng dẫn trên 4rum khi mua cá về thôi. :( Ngâm cái túi trong bể khoảng 3' rồi từ từ hạ miệng túi cho nước bể tràn vào, cá tự bơi ra.
    Cảm ơn bạn, mình sẽ thử cho nó ăn ốc xem sao!

5. manhtien87

manhtien87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    đây là 1 loại cá rất đẹp.. rất đáng để nuôi,nhà tôi nuôi 1 đàn,cho ăn đc cả ở trên tay mình..

6. Dark Raven

Thích đã nhận:
    3
    Anh có thể cho kinh nghiệm được ko ạ? Làm sao để bọn này ko chết? Bể cần đáp ứng những đk gì? :(
    E biết lũ chuột hề này rất hay bị mục vây, hầu hết con nào mua ngoài hàng về cũng bị! :(

7. manhtien87

manhtien87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33