Hỏi về cá Koi Nhật

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi ryuzaki, 18/11/06.

1. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    em tính nuôi vài chú Koi (loại có màu trên lưng chứ ko phải butterfly) nhưng nuôi trong hồ kiếng thôi, vậy bác nào có thể cho em biết cách lựa chọn và cách thức nuôi thế nào cho chúng mau lớn và đẹp ko?
    mà nếu nuôi Koi thì có thể nuôi chung với loại cá nào để chúng ko đớp nhau ko vậy?

2. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cách lựa chọn thì bạn có thể tìm trong diễn đàn cái này mình không rành lắm.Con nuôi chung koi với ai thì bạn có thể nuôi chung với cá ba đuôi vì đặc tính của chúng giống nhau.Nhưng bạn nhớ cho ăn đầy đủ vì cá ba đuôi vốn dĩ chậm chạp còn koi thì quá nhanh.Ngoài ra bạn có thể nuôi với cá có kích thước lớn như hõa tiễn chẳng hạn.Còn với ngựa vằn hay bảy màu ông tiên thì số lượng cứ vơi dần theo thời gian áh

3. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá hỏa tiễn liệu cái mũi nhọn của nó có thể làm trầy xước con Koi ko nhỉ, lúc trước em có nuôi nó với La Hán, tuy ko đớp nhau nhưng vô tình con la hán bị đâm tróc vẩy :(

4. chicaboilonton

chicaboilonton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình hiện đang nuôi 2 con koi lẫn với cá vàng 3 đuôi, cá đĩa và hồng két. Bọn chép thường xuyên cắn mào của lũ cá vàng mới thả vào.Ban đầu mình nghĩ do bọn mới mua về bị ngứa mào nên cho ra ngâm thuốc, nhưng sau cho vào vẫn bị thế. Bọn cá vàng ngọc trai thì bị húc bật hết vẩy ngọc trai ra. Nên bây giờ nhìn cá vàng 3 đuôi có thích đến thế nào thì cũng nhịn, ko dám nuôi chung nữa.

5. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    @chicaboilonton: thế bác đang nuôi Koi gì thế? mà bác có thể chia sẻ kinh nghiệm cho em ko? Em chỉ có khả năng nuôi trong hồ kiếng thôi nhưng chưa dám quyết định nữa, sợ rước về rồi lại tiễn nó đi nữa
    bác nào có ý kiến gì thì giúp em nhá..........

6. cá cảnh

cá cảnh Guest

1 lần tôi đọc được trê báo thấy họ nói là :koi chính góc đến 1 triệu 2 lận ấy .CÒn những loại zom3 thì vài nghìn.

7. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác có biết loài cá nào ăn phân có thể nuôi chung với con Koi này ko nhỉ

8. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá ăn phân thì chắc ko có loại nào đâu
    Tớ cũng đang sắp nuôi chép đây
    Muốn nuôi nhiều mà chỉ lo nó mất vệ sinh thôi

9. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nếu ryuzaky muốn nuôi cá koi thì ra sạp báo mua tờ tạp chí "THẾ GIỚI CÁ KIỂNG"tập 6,trong đó có chỉ dẫn đầy đủ về cá koi đó,chúc ryuzaky sẽ có 1 bầy cá koi thật đẹp

10. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Nếu nuôi cá chép thì bạn hạn chế đừng cho ăn nhiều quá thì nước sẽ bớt dơ thôi bạn.Còn không bạn có thể làm lọc đáy giống anh Duong nguyen chỉ áh.Bảo đảm nước trong đến 1 tháng lận.Chứ không có loại cá nào ăn phân mà làm nước trong được đâu bạn àh.Vì nguyên nhân làm nước đục còn có thể do thức ăn dư thừa mà

11. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    hiện đàn cá chép của em gồm 9 con (từ 10-15 cm) gồm cả bướm nữa và 1 em chép VN (hố hàng nhưng vẫn nuôi vì bỏ thì tội quá ^_^), em cho ăn lương khô là chủ yếu nhưng sợ ăn thứ đó hoài sẽ bệnh, em đã thử bỏ xà lách vào mà chúng ko ăn, bác nào biết tại sao ko vậy? Mà chép thì ăn loại động vật nào nhỉ??

12. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Chép có thể ăn cá con đó bạn.Nhưng ăn xong tụi nó đi phân dơ lắm.Kinh nghiệm mà.Bạn có thể cho nó ăn thức ăn khô là ok rồi.Bạn thử tập cho chúng ăn xà lách dần xem sao

13. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, tự nhiên mấy hôm nay cá em lạ lắm, trong đàn có 2 con tự nhiên xụi lơ chỉ bơi lờ đờ dưới dáy hồ, khi cho ăn thì ko giành giật nữa và miệng chúng ko thể khép lại như những con khác, em ra ngoài hỏi thì họ nói chúng bị cảm rồi cho gói thuốc màu vàng có chữ Trung Quốc bảo rắc vào nhưng em rắc được ba ngày rồi mà ko thấy khả quan hơn tí nào, bác nào cứu cá em với :-S

14. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @Trả lời "Ryuraki": Tôi đã nhận Email của Bạn ...Trước hết Bạn hãy đọc bài về căn bệnh mới nhất của cá Koi do Anh "Viet Dzung" viết... Sau đó, Bạn tìm đọc bài "Tìm hiểu về cá Koi 1 & 2" do Tôi viết có đăng trên DĐ naỳ, trong đó có nói cách nuôi Koi với hồ kiếng - Theo như Mail mà Bạn gửi cho Tôi, thì tất cả những thứ thuốc đó dùng cho cá Đĩa mà thôi...Trị bệnh cá Koi đơn giản lắm, Bạn làm như sau: Tách riêng cá bệnh ra hồ khác hoặc thau hoặc lu cũng được (nhớ đậy kỹ,coi chừng cá nhảy ra hoặc bị mèo xơi) Bạn ra tiệm thuốc Tây, mua lẻ hoặc 1 lọ 100 viên "Tetracilin" loại 500mg (thuốc viên màu vàng)...Bạn nhớ phải tính tỷ lệ nước cho hợp lý nhé - Cứ 100 lít Bạn cho 3 viên (ngâm vô ly nhỏ với nước cho mềm,sau đó tán cho nhuyễn thành bột hòa tan trong nước) + 1 muỗng canh muối hột + sục Oxy càng mạnh càng tốt - Sau 6 giờ ngâm cá, thay 50% nước (nên nhớ là nước cũ, đã được xử lý), mõi ngày thay 20% khoảng 3 đến 4 ngày cá khỏi bệnh - Xin Chúc Thành Công - Thân Chaò, Koi59.

15. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Các Bạn nuôi cá Koi cần lưu ý: Cá Chép Koi sống trong môi trường "LẠNH"...Koi sẽ chậm lớn, biếng ăn và bệnh...khi nhiệt độ nước vượt qua 28*C. Do đó, Các Bạn cần nuôi Koi nơi thoáng mát, nếu hồ ximăng ngoài trời thì nên có thêm Lục Bình hoặc các tán lá để cản bớt ánh nắng mặt trời làm màt nước - Thêm 1 điều nữa mà nhiều Bạn bị lầm...Cá Koi thích nghi nước "Ngọt" và mềm, không chịu được với nước "Mặn" Bởi vậy, Các Bạn đừng quá lạm dụng Muối...nhiều Bạn cứ thấy cá bệnh là cho muối nhiều "vô tư", cá chết ngay, nhưng chết do "Sốc" muối, chứ không phải chết vì bệnh - Muối chỉ cho vừa phải để làm trong sạch nguồn nước chữa bệnh cho cá mà thôi...- Thân Chào Các Bạn, Koi59.

nguyenloi thích bài này.
  16. channhan

channhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Định nuôi cá Koi nhưng không biết ở SG có nơi nào bán cá giống tốt không? Nghe nói cá Koi nếu k có giống tốt thì thà nuôi cá lia thia, bảy màu còn hơn. Vì nuôi cá xấu người ta sẽ cười cho.
    Xin lĩnh giáo các vị huynh đệ có kinh nghiệm.

17. channhan

channhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở SG thì mua cá KOI bột ở đâu vậy bà con, chỉ tôi với.
    Đa tạ

18. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    @Koi59: thx anh nhá, nhưng dựa vào các triệu chứng mà em đã nói thì anh có thể cho biết thêm cá em bị bệnh gì ko nhỉ (em thấy lạ nhất là triệu chứng ko khép miệng lại ấy, nó cứ rung rung sao ấy) và loại thuốc anh kê đơn có tác dụng như thế nào nhể, có phải các trường hợp tương tự đều trị như thế ???
    @channhan: em thấy ở chợ cá Nguyễn Thông có bán cá Koi bột đấy nhưng giống thế nào thì em ko biết, chỉ liều thôi chứ khó mà biết được khi chúng còn bé tí :D

19. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @Ryuzaki: Cá của Bạn bị nhiễm trùng, vi khuẩn đã ăn sâu vào mang, gây cứng miệng. Bệnh nặng lắm rồi, nhưng cá koi rất khỏe, Bạn cứ chữa như vậy đi, mong cá sẽ khỏi - Thân Chào, Koi59.

20. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    em có vấn đề đây, dạo gần đây kính hồ cá nhà em có vẻ mờ, nhìn kĩ thì thấy chất dơ bám bên trong (em nghĩ chắc là chất nhầy do cá tiết ra) lau mãi ko sạch, em hỏi là có thể nuôi cá lau kiếng chung ko? em sợ là nó bám theo rỉa vào người bọn chép ấy mà có khi lại giành ăn nữa chứ, bác nào tư vấn cho em với....