Hỏi về cá La hán King Kamfa Hoàng Đế

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Đức Thịnh, 9/4/07.

1. Đức Thịnh

Đức Thịnh Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    956
    Xin chào tất cả các ban.
    Tôi mới chơi cá La Hán sau khi nghe người bạn nói chuyện về cá La Hán. Tôi có mua 5 con King Kamfa Hoàng Đế,khi mới mua cá bằng đầu đũa, rất đẹp châu nhiều và sáng. Tôi nuôi đến nay khoảng 4-5 cm, nhưng không hiểu sao châu lại nhạt đi không thành sợi nữa và chưa có hiện tượng lên đầu. thân cá thì bề ngang rất lớn. Tôi muốn hỏi diễn đàn cá của tôi phát triển như thế thì có vấn đề gì không và liệu châu có sáng lại không, cá phải lớn như thế nào thì đầu mới lên. Tôi cho ăn tép, cá lóc nhỏ, thức ăn XO như thế có được không. Các bạn có thể hướng dẫn cho tôi cách thức nuôi cá được không (Email: tuenam2005@yahoo.com)?
    Xin cám ơn diễn đàn và tất cả các bạn.

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn cần nên post hình thì anh em mới có thể nhận xét được chứ nè, nếu nói chung chung vậy cũng khó nhận xét lắm ahthân chào

3. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi bạn nuôi cá ở hồ bằng xi măng hay là hồ kính ! Lúc trước mình cũng vậy ! con La Hán Trân Châu của tui đep biết bao , do hồ chật quá nên cho em nó ra hồ xi măng , 1 tháng sau màu em nó giống y như cá rô phi vậy . Sảng quá cho vô lại hồ kiếng + dán giấy màu => em nó xinh lại liền , hì hì.

4. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    haiminh_nguyen nói đúng đó, bạn có thể post hình cho AE cùng xem thì mới có thể đưa ra nhận xét và góp ý được.
    Mong xem hình cá bạn.

5. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    King Kamfa HĐế thì 0sun không biết nhưng đối với King Kamfa nhỏ thì chuyện châu nhạt đi, chưa có thấy gì ở đầu cũng là bình thường thôi bác ạ, đây là thời gian để cơ thể phát triển mà, bác sẽ thấy hình thể lớn nhanh, rồi châu, đầu (nếu có) sẽ phục hồi lại rất nhanh, cá nhà em y chang cũng qua thời kì đó, bây giờ bằng ngón cái rồi thì màu mè châu chữ trở lại bình thường, rực rỡ hơn.

6. Đức Thịnh

Thích đã nhận:
    956
    Cám ơn các bạn. Mình nuôi bằng hồ kính một hồ mình nuôi ba con, một hồ mình nuôi hai con, tất cả đều được ngăn cách bằng kính mờ (100x50x40 cm) mình cũng rất thích nuôi cá và mình trang bị đầy đủ như phông phong cảnh, cây sưởi,.......mình sẽ post hình lên các bạn nhận xét dùm, mình nghe nói kỹ thuật nuôi cũng rất quan trọng, vậy cá độ tuổi và kích thước như cá của mình thì nuôi như thế nào là phù hợp nhất, các bạn có thể cho mình lời khuyên được không?
    Xin chào và cám ơn tất cả các bạn.

7. kimcuongxanh

kimcuongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chắc cá của anh lên đầu trước rồi sẽ lên châu sau anh đừng lo lắng quá

8. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bác cho hỏi cá bác giờ sao rùi,pót hình lên nha.....King hoàng đế có fải bác mua ở Thập bát la hán ko,bao nhiêu vậy? Có bác nào trên forums chơi thử loại này chưa pót hình cho e học hỏi ..............

9. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    KingKamfa hoàng đế thì mình chỉ bít ở Thập Bát La Hán ở đường Minh Phụng độc quyền bán thui,giá nó là 1tr2/1con.Bạn mới chơi mà dám mua 5 con lận hả ?Giàu thật !Nhưng nếu đúng bạn mua ở TBLH thì nó có viết giấy đảm bảo lên đầu lên châu mà,sau 3 tháng ko lên thì đi ra đổi lại cá khác.Đây là 1 ít thông tin mình bít dc về loài này thui nha,ai bít thêm chỉ giúp nha.

10. Đức Thịnh

Thích đã nhận:
    956
    Chào các bạn
    Mình mua đuợc khoảng 4-5 tuần rồi, ông chủ của hàng (Mr Liêm) nói đây là đợt về đầu tiên, khi mình mua nó bằng đầu đũa giá là 500.000 một con, bớt cho mỗi con 50 ngàn còn lại là 450.000. Của hàng cũng cam kết cá đúng 100% là King Kamfa Hoàng Đế và nếu không lên đầu cho đổi (nhưng chắc phải bù thêm tiền). Hôm trước chắc một phần tại mình vì mình để phông phong cảnh mầu xanh lên nhìn con cá nó nhợt nhạt, bây giờ mình dán giấy đen mặt sau nhìn con cá thấy nổi châu lên liền nhưng chưa nhiều. Mình cũng quý mấy ông Tướng đó lắm nên chăm sóc rất cẩn thận, cơm bưng nước rót các ông ấy suốt ngày, ho một tiếng là có mặt liền, bây giờ các ông Tướng đó hình như phởn chí hay sao ấy cứ bơi lên bơi xuống liên tục, nhìn vui lắm. Các em khá khá một tý mình sẽ post hình nhờ các bạn nhận xét.
    Chân thành cám ơn các bạn.

11. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    To Đức_Thịnh : bạn mới tập chơi mà mua cả 5 con thì đáng nể đó, sao ko mua nhêều loại mà chỉ mua 1 loại nè, mình thì thích nuôi mỗi thứ vài con hơn,khi nào chụp hình được thì pót lên cho anh em nhìn nó phát triển thế nào nhé, chúc luôn vui

12. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn !
    King kamfa Hoàng đế là giống mới phải không các bạn ? Mình có đứa em nói giống này mắt vàng, châu đuôi vàng, châu mình bạc.....Nó định gửi cho mình một con nhưng không biết có phải là giống mới không vì chưa nghe nói bao giờ.

13. Redkamalau

Redkamalau Member

Thích đã nhận:
    0
    Kingkamfa hoàng đế theo mình biết không phải chỉ một mình Mr Liêm độc quyền đâu. Hiện giờ anh ấy hết hàng rùi, mình cũng bắt vài em nè, cỡ ngón cái mà lên cũng đẹp lắm.

14. Thunder Flash

Thunder Flash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm, mấy bác cứ nuôi đi , bảo đảm tỷ lệ đầu sẽ cao lắm , nhưng sau này mấy bác sẽ biết nguồn gốc của tụi nó là ở VN mà. Với lại có 1 điểm nữa là tụi này sẽ ko có bộ vây đuôi hay kì , vi của king kamfa đâu. Mình cũng được tặng 10 em nuôi chơi mà. Vì để người ta giữ bí mật nên mình không tiện nói ra , nhưng có thể cho mấy bác biết là con mái thì chắc chắn là king kamfa. Còn nếu đúng king kamfa thì ko ai dam bao đầu cho mấy bác đâu. Tuy nhiên mấy bác mua vậy thực sự là giá quá cao. 1 chuyên nữa mấy bác phải nhớ kỹ , Thai Lan ko bao giờ xuất cá bột bằng đầu đũa ra thị trường. 1 bầy cá muốn xuất đi , phải đủ 1 tháng tuổi.

15. Đức Thịnh

Thích đã nhận:
    956
    Quan điểm của mình là chơi cái gì chất lượng một chút để bõ công chăm sóc. Mình cũng được mấy người bạn nói là dòng King Kamfa khó lên đầu, nhưng kệ khó một chút mới hấp dẫn. Còn chuyện cá King Kamfa Hoàng Đế là cá có nguồn gốc ở Việt Nam cũng không sao miễn là mua cá la hán đừng thành mua cá La Rô (cá rô đồng), Họ quảng cáo 10 mình mua được 7-8 là đuợc rồi. Còn thật sự sau này cá chẳng ra gì mình vứt hết chẳng sao. Mình cũng là dân làm ăn cho lên khi mua mình nói thẳng tôi chỉ cần mua cá "Đúng cá đúng tiền chứ không ham cá rẻ". Còn tôi tôn trọng sự tư vấn và giới thiệu của của hàng..........Nhưng thật lòng mà nói mình vẫn đang rất yêu mấy ông Tướng của mình, chỉ cần một ông Tướng trong 5 ông Tướng đó hiểu lòng mình là được.
    Cám ơn tất cả các bạn.

16. TBT

TBT Member

Thích đã nhận:
    0
    :D hehe........Đây mới đúng là câu trả lời cho thông tin về "kingkamfa hoàng đế":applause: :applause: chỉ tội cho anh em mới chơi King thôi........Kết luận :" Kingkamfa hoàng đế = Kinglừa"...........:-$ :-$ :-$

17. deleted

deleted Member

Thích đã nhận:
    0
    Ui,thấy bác Thunder flas tuyên bố chắc nịch,lý lẽ chắc chắn như vầy,chắc phải có cơ sở mới dám khẳng định như vậy bác nhỉ,vậy bác làm ơn chỉ bảo hộ bọn em với,kẻo sau này anh em bị lừa này,lừa nọ nữa thì khổ...hihi,cám ơn bác trước nè.

18. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Theo như mấy anh nói vậy thì 1 tiệm cá có tiếng như "Thập bát la hán" lại đi lừa anh em mình àh (không có ý nói anh nói kh đúng sự thật mong anh đừng buồn). Hôm bữa kh biết mới mua ở đó 4 con kh biết có bị lừa kh hu hu nhưng em kh mua kingkamfa hoàng đế chỉ mua kingkamfa thôi .Chạy qua tiệm anh Long mua thì hết sạch rồi mà lúc đó ghiền quá rồi thôi đành mua luôn.(cầu trời mình kh bị lừa).#:-S

19. tuanstcom

tuanstcom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe nói cá ở thập bát la hán là hàng xịn đấy.uy tín lắm

20. TBT

TBT Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác fải hiều thế này: kg fải ai cũng biết dc thông tin bầy "king hoàng đế" vừa rồi nguồn gốc từ đâu.......hehe........nói thế kg fải là mình tinh vi đâu nhé..........các bác cứ nuôi đến lớn sẽ rõ thưc hư........giá ban đầu chỉ có 170k/1em thôi,chỉ vì cái thông tin "hoàng đế" mà bây giờ là 700k ; 800k .......hơn 1tr..........chỉ là Kingkf bình thường thôi các bác ạ..................../.:-S :-S :-S