Hỏi về cá Secan

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Thủy Tinh, 24/3/08.

1. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hôm trước Thủy tinh được Lamvn và Blue tặng 10 con secan, mang về thả vào bể làm cho thằng cháu. Tới nay các chú cá này rất khỏe và đẹp, lúc nào cũng tung tăng vui vẻ.

Một lần nữa xin cảm ơn Hai bạn Lamvn và Blue_dophin

Có một vấn đề nảy sinh là, bể đã ổn định,xắp tới sẽ tặng cho cháu, nên Thủy tinh muốn thả thêm một số tép RC, và cá nữa. Nhìn các chú cá secan tung tăng kiếm mồi rất thú vị xong cũng hơi nhột. Tự hỏi không biết bọn chúng có " bắt nạt " tép và các loại cá khác không???
    vậy xin các bạn có hiểu biết về secan tư vấn dùn!!!
    Xin cảm ơn các bạn!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

Last edited: 24/3/08
  2. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    G cũng có lần chơi secan nhưng thấy chúng hung dữ năng động quá , hay cắn vây các loài khác đặc biệt là thân tiên nuôi chung có 2 3 ngày mấy vây của thần tiên tan tành với tụi nó. Tụi secan , cam vàng là cùng họ cùng tập tính hung dữ lắm, nuôi chung với cá khác thì mình nghĩ hồ phải lớn như mấy hồ của chú cỏ dại thấy tụi nó ko bị bó hẹp diện tích sống nên cũng thoải mái ... còn chuyện nó có ăn hiếp tép ko G ko biết tại chưa nuôi thử bao giờ nhưng nghĩ chắc có mấy con lớn lớn như thần tiên tụi nó coi còn chăng ra gì nữa mà tụi tép là gì chứ ^^
    mong giúp được gì cho TT

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ối! em can bác nhé! tụi secan này đẹp nhưng dữ, tép bác thả em nào chắc không kịp chạm nền đâu ạ! về cá thì tránh các loại cá to vây dài như ông tiên, đĩa, cá vàng....Vì chúng nó khoái rỉa đuôi tụi kia tới khi tròn xoe như bi ve...:D
    Em gợi í bác thả thêm 1 đàn cánh buồn hay hồng nhung là Ok nhất!

4. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Secan là loại cá đẹp, nhưng nó rất nghịch ngợm, hơi dữ và hay rỉa vây các loại cá khác, nói chung chỉ nên nuôi Secan riêng 1 đàn hoặc nếu muốn nuôi cùng thì bạn chỉ nên nuôi Hồng Tử Kỳ và một số loại to ngang cỡ Secan thôi, trước mình nuôi Neon cùng Secan,thì bị cụt đuôi, cụt vây liên tục.

5. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Xin cảm ơn các bạn rất nhiều!!
    Vậy là ông cậu già này lại đỡ được một ít tiền mua tép rồi!!! Chuyển thành hồng nhung , cánh buồm vậy!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

6. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Đồng ý với mọi người luôn. Conlele cũng có kinh nghiệm thương đau với đám sêcan này rồi. Đặc biệt khi nuôi chúng thành đàn lớn (10-20 con trở lên). Háo ăn, năng động, càng hung hăng khi tụ tập thành đám đông. Các loài ngon xơi với nó: bảy màu (conlele đã từng đi tong 20 em vì thả chung 1 bể), lanh lẹ như hồng kim cũng thương tích đầy mình.

Hồng nhung có vẻ thích hợp nhứt với đám này.

7. 3liem

3liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chỉ nuôi riêng 1 loại secan thôi! Nó không tha bất kể loại cá nào chỉ trừ những loại có thể ăn thịt được chúng mà thôi!

8. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    secan khá dữ, đc cái rất khoẻ và đi theo đàn khá đẹp... nếu hồ rộng thì nuôi thêm 1 vài giống khác, nếu hơi chật thì đừng nên vì chúng sẽ cắn nhau, và tốt nhất là nó phải to ngang hay hơn secan sẽ tốt hơn.

nếu Thuy Tinh muốn biết nó dữ ra sao, chỉ cần 1k tép nhỏ hay 1k cá trâm bỏ vào hồ sẽ thấy ^^

9. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    lạ nhỉ, đàn secan 8 con nhà em hiền khô à, thỉnh thoảng chũng cũng hay nghịch ngợm một chút nhưng sống với đàn cá cỏ nhà em (ngựa vằn, ngựa hồng, hăcmoni, kiếm, thàn tiên...)thân thiện lắm...