Hỏi về cá SR & khỉ đỏ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi livestrong, 23/1/06.

1. livestrong

livestrong New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh chị cho em hỏi, cá RS & khỉ đỏ phải cần nước có nồng độ pH cao hơn so với loại khác thì nó mới đỏ phải không? Cá của em rất sung, nhưng màu trắng nhách hà.. lúc mua thì nó đỏ au. Như vậy là do thiếu pH có phải hông, hay là do lạ nước? Em có bỏ khoảng 2kg san hô vào hồ 6 tấc rồi..
    Anh chị nào có nuôi RS hay khỉ đỏ chỉ em với nhé (nhất là anh Duongnguyen, vì ảnh có con RS đẹp ơi là đẹp..)
    Em cảm ơn nhiều..

2. Duyfish

Duyfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi La Hán ko cần kĩ như nuôi cá đĩa đâu bạn. Mấy giống sr&khỉ đỏ rất hay bị mất màu khi chưa lột .Có thể nhiệt độ trong hồ thay đổi hay cá hoảng nó bị mất màu .Bạn nên hạn chế thay nc và cắm sưởi, để cá yên xem tính hình tiến triển tốt ko.Chúc bạn thành công.

3. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Màu trắng là cá của bạn bị stress rồi, do bị thay đổi môi trường nước(từ ngoài hàng vào bể của bạn). Chắc do lúc đem về bạn chưa chế biến kỹ đã thả tọt vào chứ gì:p Nhưng mà ko sao, lâu thì 1 vài tuần mà nhanh thì 2,3 ngày là nó lại đỏ như cô bé trong cổ tích ngay ấy mà:D Lưu ý là bạn cần giữ cho nước sạch, tránh thay nước nhiều(2tuần/lần thì okie).
    Thân!

4. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    Ai biết phân biệt SPR với Khĩ đỏ chỉ giúp em với.Hình như 2 loại này rất khó phân biệt dc

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Vậy mà nhiều người lại bảo em là siêng thay nuớc và cho nhiều muối thì khỉ đỏ mới lên màu. Phải làm thế nào vậy các bác vì chú khỉ nhà em cũng nhạt nhẽo lắm ạ?

6. huycivic

huycivic New Member

Thích đã nhận:
    0
    lam on cho em hoica la han cơ 10 cm lam sao phann biet dc trong hay mai
    cam on

7. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bro search lại đi có nhiều bài viết về vấn đề này lắm rồi.Đơn giản nhất là vết kì đen trên vây lưng,nhưng chỉ đúng 70-80% thôi.nếu có là cá mái

8. trandat

trandat New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của bạn mới mua hay mua lâu rồi, RS, khỉ đỏ, SPR lúc mới mua, lạ nước bị trắng nhách là chuyện bình thường, vài ngày sau quen nước nó sẽ đỏ lại thôi. Còn độ pH thì bạn cứ giữ cho nó ồng định là được chứ không nhất thiết phải cao nó mới đỏ vì mình thấy ở ngoài tiệm, có chổ chả biết thế nào mà pH chỉ có 5 mà cá vẫn đỏ vẫn đẹp mê hồn. Ah, bạn cần chú ý đến nồng độ muối 1 chút, vì RS, khỉ đỏ và SPR cần độ mặn cao hơn mấy loại khác. Tốt nhất là bạn nên ra chổ bán hỏi xem người ta pha muối với nồng độ bao nhiêu cho chắc ăn.

9. boyzbi_vn

boyzbi_vn New Member

Thích đã nhận:
    0
    con khỉ đỏ của ZBI thì khác , lúc ở nhà chủ nó lợt nhách , khi về đén nhà mình nó đỏ ửng lên , nhưng mà về sau thấy xuất hiện nhiều việt đen , nguyên nhân là gì và cách khắc phục ai chỉ dùm mình đi
    Thân