hỏi về cá vàng bị mất vây bơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm nuôi cá vàng - cá chép - koi' bắt đầu bởi fish_xinh, 25/1/13.

1. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em được ông bạn cho 1 em cá vàng việt nam , khá to nhưng bị mất 1 bên vây bơi... để ý kỹ thì thấy em nó vẫn bơi lội, ăn uống bình thường... dù là có chậm hơn so với các em khác... các bác cho em hỏi liệu nó có mọc lại vây bơi không . em nghĩ là không vì chắc giống như mình cụt tay quá... nhưng mà thắc mắc mãi nên lên đây hỏi :laughing:

2. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Bác phải nhìn kĩ xem nó bị mất vây do tật hay là do bị cá khác ăn.nếu tật thì do số nó khổ.còn nếu do bị con khác ăn thì sau một thời gian vây sẽ mọc trở lại.
    Bơi lội ăn uống bình thường thì khả năng bị bẩm sinh là cao hơn vì con cá đã thích nghi với điều kiện thiếu thốn từ nhỏ rồi.

fish_xinh and GHT like this.
  3. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    nó bơi lội tốt , ăn uống bình thường... ăn khỏe nữa là khác... nhìn vết đứt thì trông như kiểu bị cắn..., em đã chuyển em nó cho thằng em họ nuôi... sáng nay thấy nó chạy sang kêu : anh ơi con đấy đẻ trứng đầy bể của em ^_^

muoivankhatmau thích bài này.
  4. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Vậy tốt quá rồi.chúc mừng bác nhé.Nuôi dưỡng cá con cũng khoái lắm.bác nên tách riêng các cá khác lẫn con mẹ ra không chúng lại xực hết trứng.nước ở bể cá vừa đẻ xong tanh như trứng vịt.bác nên thay một phần hoặc hoàn toàn nước mới,thả rong rêu bèo để ổn định môi trường hơn.

fish_xinh thích bài này.