Hỏi về cá

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi cacon, 23/12/07.

1. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới bắt được mấy con cá nhưng minh kô biết tên, ai biết thông tin về nó chỉ dùm, nó giống lòng tong đuôi đỏ nhưng ở cuối cái (< đuôi cá) chổ chia ra làm 2 đó nó có màu trắng ở trên và duới luôn, nếu ai có nuôi hay biết về nó thì cho mình thông tin nhe
    Mình có cá có máy chụp hình luôn và Mình đã chụp nó rồi nhưng no nhanh như quỷ kô tài nào chụp đựoc cả , thông cảm nhe

2. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh gửi thử tấm hình, do tay nghề chụp hình cực kỳ kém thông cảm nhe, à cho mình biết về nó nhe

3. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Con này là sóc đầu đỏ . Chắc con này bạn mới bắt về nên nhát chưa có màu đó thui , chứ con này đầu đỏ đuôi có 3 vạch đen đẹp vãi !

4. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình qua bên kia kiểm tra xem hình nó có fải kô thì thấy nó chỉ giống cái đuôi thôi, kô giống về màu sắc nhất là cái đầu, lúc mới bắt thấy nó giống neon chanh nhưng màu thì kô fải, nên Mình tìm kiếm bên trang cá rồi kô thấy hình ảnh của nó, ai biết thêm thì chỉ mình nhe

5. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ảnh quá mờ. Nhưng mình nghĩ là sóc đầu đỏ. Tại bạn mới mua về nên đầu nó ko lên màu, để vài ngày nữa nó quen môi trường mới là đỏ ngay mà. Neon ko có cái đuôi đen đen đấy đâu

6. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    con cá này là cá trâm bầu (tên gọi theo mấy bác nông dân ở hóc môn và củ chi ) vì hình hơi mờ nên mình đoán là nó có gì ko đúng xin bỏ qua. nhưng nếu bạn bắt dc nó ở hóc môn , củ chi , hay bình dương thì đúng là nó rồi loại này nhanh như tên lửa nó thuột họ hàng với cá lòng tong con trống có cái vây trên cứ giựt giựt nhìn ngộ nghĩnh lắm
    bạn mà ra ruộng bắt dc con cá này thì đúng là cao thủ bắt cá hai tay...hiiii

7. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có vẻ trâm bầu là tên phù hợp hơn rồi, vi mình bắt nó trong thao cá trâm vừa có lòng tong đuôi đỏ vừa có nó luôn, đúng là nó nhanh lắm , nhưng kô bù cho bọn ngựa vằn, hôm nay E no bị mất một đuôi mau đen rồi chắc do bọn ngựa văn thôi, vì còn ai nhanh như no đâu, Thanks nhe, nhưng sao bên hình ảnh kô thấy có nó vậy?

8. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    có nhiều loại cá ở việt nam chưa có tên trên diển đàn đâu bạn ơi ví dụ như con cá linh mà ta thường nấu canh với bông điên điển con tép bảy màu ở vùng trà cú tỉnh trà vinh đẹp đâu thua gì con tép ong đỏ chưa kể những loại quý hiếm như cua bảy màu trước có rất nhiều ở sông bạch đằng hay loại cá hoa tiên ở vùng thác bản dốc địa dầu biên giới trung hoa & việt nam
    dân trà vinh có câu thơ rằng:
    anh về đào cái ao sâu
    mang con tép nhỏ bảy màu về nuôi
    chờ khi thuyền ngược về xuôi
    tặng em con tép mà bùi nguồi nhớ ai
    chắc anh chàng này có chơi TS nên tặng nàng con tép mà lòng bùi ngùi nuối tiếc...he...e..eee