hỏi về cách bẫy chào mào

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi chim_, 6/12/11.

1. chim_

chim_ Member

Thích đã nhận:
    26
    tình hình là em có chú chào mào nuôi từ bé lên, rất dạn người và siêng hót, (chú này má trắng nha các bác) em bẫy bằng lồng 2 cửa, có gài thêm mấy bông hoa đỏ và ít cà chua, cả chuối chín nữa, em mồi đứng gọi 10 phút có 1 đôi bay vào, em sướng quá tưởng ok cả đôi, ai ngờ ko chú nào vào, hic hic, cả ngày nay đi bẫy, chim em hót luôn miệng mà sao chỉ gọi được chim đến mà ko chú nào vào là sao?
    em mong các bác có kinh nghiệm bẫy chào mào chỉ giáo em với, hic hic

transonghp thích bài này.
  2. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    chim đi đôi bẫy bằng niềm tin ak...mà quan trọng chim bạn nuôi non có dám bước với chim trời không..???
    cốt lõi nữa cái của bạn được ngụy trang thật khéo....cái lá xung quanh nhé để hé cưae sập thôi tránh tình tránh chim nó đánh từ dưới lên đấy,,tìm chỗ tĩnh ít người qua lại nữa..

3. sauquy

sauquy Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Chào mào nuôi non lên làm được chim mồi hiếm lắm bác ạ, vì nó không kinh qua trận mạc ngoài đời bao giờ, chim mồi muốn bắt được bổi thì phải biết gọi, đấu và dụ bổi, gọi thì con nào cũng biết gọi, nhưng đấu và dụ bổi nhảy vào cầu tử thì chim nuôi non lên hiếm con làm được, thậm chí gặp bổi dữ hoặc bách thanh nó làm cho vài phát mồi non tèo luôn hàng tháng sau mời lấy lại được hồn vía. Còn chim đi đôi vẫn bẫy được bình thường bác ạ, nhưng quan trọng là con mồi thôi

4. chim_

chim_ Member

Thích đã nhận:
    26
    hic hic vậy à, chán thế, ko bít bh fải làm j các bác nhỉ? lại fải mua 1 em mồi khác à? :(

transonghp and keomutcodon like this.
  5. thuan_ND

thuan_ND Member

Thích đã nhận:
    134
    Em thấy bác nên kiên trì nhé. Bác cứ đi nhiều cho em nó quen đấu đá với chim trời rùi cũng có ngày bác thành công thôi (bác kiểm tra xem lồng bẫy của bác đã ngụy trang hợp lý chưa, có làm chim trời khi nhìn thấy sợ không?).
    Em cũng đang nuôi một em từ nhỏ lên( từ tháng 6 vừa rùi đến giờ) nhưng em nó cũng tóm được hơn chục em rùi!
    Chúc bác sớm thành công!

transonghp and chim_ like this.
  6. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Sao thế nhỉ em mà đi bẫy chỉ thíc gập đôi thôi.Một đực 1 mái thì chỉ một lúc là bắt được em đực,sợ nhất đi bẫy đấu mà gập chim đàn thôi chứ gập đôi là ngon rồi mà sao bác lại bảo không bẫy được nhỉ

7. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    em chịu thôi mỗi người 1 kinh nghiệm..em có nuôi non lên vẫn bẫy được chim già...thập chét cả già nhưng già chét lại tịt nhưng bổi hăng đánh quá vẫn chết như thường..mỗi người 1 kinh nghiệm chim đi đôi mà nuôi con thì bẫy bằng niềm tin...em không hiểu các bác bẫy sao....mỗi người có 1 cách riêng nhiều khi bổi thành mồi hay quá..chim trời còn phải sợ chạy mất dép đấy...!!!dụ gọi chuẩn có tí hung hăng là ok thôi....

transonghp and tienvuong like this.
  8. chim_

chim_ Member

Thích đã nhận:
    26
    cái vụ ngụy trang lồng bẫy là như thế nào vậy các bác. hic hic

9. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    đơn giản chỉ thế này thôi bạn ơi..!!!

muoivankhatmau, chim_ and tienvuong like this.
  10. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Lúc chim nuôi con thì không nói đến nhưng bình thường đi bẫy chim mà gập đôi đánh nhanh mà.Thường khi đi đôi chim nó căng lắm đầu tiên sẽ là chim mái vào kiểm tra hiii.Chim đực đứng ở xa hót đấu thấy mụ vợ kứ vờn quanh thằng chim lạ mà thằng chim lạ lại lắm mồm tán tỉnh liên tục nên chàng ta điên tiết>>lao vào đánh đuổi con mái ra chỗ khác >>sau đó mới lao vào chiến đấu với thằng chim lạ.Sập bẫy là điều tất yếu , đó là kinh nghiệm của em bác ạ.....

transonghp and chim_ like this.
  11. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    bác nói cũng có phần đúng em cũng xin ghi nhận...thường thì em đi bẫy toàn gặp chim đơn hoặc cả đàn đến hàng 7,8 con nên cũng rõ...rất hân hạnh làm quen các bác nhà e ở gần thị trấn trạm trôi hoài đức....!!!

12. quantn

quantn Active Member

Thích đã nhận:
    39
    chim di doi neu sung la de danh nhat sao bac lai noi la danh bang...niem tin?

13. hungbv

hungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    đúng dồi, chim đi đôi nhất là vào khu của chúng nó rất dễ bẫy, nhiều khi con mái còn đẩy con trống vào lồng đánh chim mồi mà, ngày trước đi bẫy cùng chú tuấn trôi toàn thấy thế